Vim 6.3 - en to vi translation catalogue (1410 entries)

en: 			  (Unimplemented)
vi: 			  (Chưa được thực thi)

en: 
    	Last set from
vi: 
    	Lần cuối cùng tùy chọn thay đổi vào

en: 
    
    Arguments:
vi: 
    
    Tham số:

en: 
    
    usage:
vi: 
    
    Sử dụng:

en: 
              modified:
vi: 
               thay đổi:

en: 
             [not usable on this computer]
vi: 
             [không sử dụng được trên máy tính này]

en: 
             [not usable with this version of Vim]
vi: 
             [không sử dụng được với phiên bản này của Vim]

en: 
             host name:
vi: 
               tên máy:

en: 
             user name:
vi: 
          tên người dùng:

en: 
            process ID:
vi: 
         ID tiến trình:

en: 
        Name        Args Range Complete  Definition
vi: 
        Tên		Tham_số Phạm_vi Phần_phụ Định_nghĩa

en: 
       #   line
vi: 
       #   dòng

en: 
       or:
vi: 
       hoặc:

en: 
      # TO tag         FROM line  in file/text
vi: 
      # TỚI thẻ ghi        TỪ   dòng  trong tập tin/văn bản

en: 
     jump line  col file/text
vi: 
     bước_nhảy dòng  cột tập tin/văn bản

en: 
    # %s History (newest to oldest):
vi: 
    # %s, Lịch sử (bắt đầu từ mới nhất tới cũ nhất):

en: 
    # Buffer list:
vi: 
    # Danh sách bộ đệm:

en: 
    # File marks:
vi: 
    # Nhãn của tập tin:

en: 
    # History of marks within files (newest to oldest):
vi: 
    # Lịch sử các nhãn trong tập tin (từ mới nhất đến cũ nhất):

en: 
    # Jumplist (newest first):
vi: 
    # Danh sách bước nhảy (mới hơn đứng trước):

en: 
    # Last Substitute String:
    $
vi: 
    # Chuỗi thay thế cuối cùng:
    $

en: 
    # Registers:
vi: 
    # Sổ đăng ký:

en: 
    # global variables:
vi: 
    # biến toàn cầu:

en: 
    (1) Another program may be editing the same file.
        If this is the case, be careful not to end up with two
        different instances of the same file when making changes.
vi: 
    (1) Rất có thể một chương trình khác đang soạn thảo tập tin.
        Nếu như vậy, hãy cẩn thận khi thay đổi, làm sao để không thu
        được hai phương án khác nhau của cùng một tập tin.

en: 
    (2) An edit session for this file crashed.
vi: 
    (2) Lần soạn thảo trước của tập tin này gặp sự cố.

en: 
    (You might want to write out this file under another name
vi: 
    (Có thể ghi nhớ tập tin với tên khác và so sánh với tập

en: 
    --- Auto-Commands ---
vi: 
    --- Câu lệnh tự động ---

en: 
    --- Global option values ---
vi: 
    --- Giá trị tùy chọn toàn cầu ---

en: 
    --- Local option values ---
vi: 
    --- Giá trị tùy chọn nội bộ ---

en: 
    --- Menus ---
vi: 
    --- Trình đơn ---

en: 
    --- Options ---
vi: 
    --- Tùy chọn ---

en: 
    --- Registers ---
vi: 
    --- Sổ đăng ký ---

en: 
    --- Signs ---
vi: 
    --- Ký hiệu ---

en: 
    --- Syntax items ---
vi: 
    --- Phần tử cú pháp ---

en: 
    --- Syntax sync items ---
vi: 
    --- Phần tử đồng bộ hóa cú pháp ---

en: 
    --- Terminal codes ---
vi: 
    --- Mã terminal ---

en: 
    --- Terminal keys ---
vi: 
    --- Phím terminal ---

en: 
    16-bit MS-DOS version
vi: 
    Phiên bản cho MS-DOS 16 bit

en: 
    32-bit MS-DOS version
vi: 
    Phiên bản cho MS-DOS 32 bit

en: 
    Arguments recognised by gvim (Athena version):
vi: 
    Tham số cho gvim (phiên bản Athena):

en: 
    Arguments recognised by gvim (GTK+ version):
vi: 
    Tham số cho gvim (phiên bản GTK+):

en: 
    Arguments recognised by gvim (Motif version):
vi: 
    Tham số cho gvim (phiên bản Motif):

en: 
    Arguments recognised by gvim (RISC OS version):
vi: 
    Tham số cho gvim (phiên bản RISC OS):

en: 
    Arguments recognised by gvim (neXtaw version):
vi: 
    Tham số cho gvim (phiên bản neXtaw):

en: 
    Big version
vi: 
    Phiên bản lớn

en: 
    Cannot create pipes
vi: 
    Không tạo được đường ống (pipe)

en: 
    Cannot execute shell
vi: 
    Không chạy được shell

en: 
    Cannot execute shell sh
vi: 
    Không chạy được shell sh

en: 
    Cannot fork
vi: 
    Không thực hiện được fork()

en: 
    Command terminated
vi: 
    Câu lệnh bị gián đoạn

en: 
    Compiled
vi: 
    Được biên dịch

en: 
    Found a swap file by the name "
vi: 
    Tìm thấy một tập tin trao đổi (swap) với tên "

en: 
    Huge version
vi: 
    Phiên bản khổng lồ

en: 
    Included patches:
vi: 
    Bao gồm các bản vá lỗi:

en: 
    MS-Windows 16-bit version
vi: 
    Phiên bản cho MS-Windows 16 bit

en: 
    MS-Windows 16/32-bit GUI version
vi: 
    Phiên bản với giao diện đồ họa GUI cho MS-Windows 16/32 bit

en: 
    MS-Windows 32-bit GUI version
vi: 
    Phiên bản với giao diện đồ họa GUI cho MS-Windows 32 bit

en: 
    MS-Windows 32-bit console version
vi: 
    Phiên bản console cho MS-Windows 32 bit

en: 
    MacOS X (unix) version
vi: 
    Phiên bản cho MacOS X (unix)

en: 
    MacOS X version
vi: 
    Phiên bản cho MacOS X

en: 
    MacOS version
vi: 
    Phiên bản cho MacOS

en: 
    Maybe no changes were made or Vim did not update the swap file.
vi: 
    Chưa có thay đổi nào hoặc Vim không thể cập nhật tập tin trao đổi (swap)

en: 
    More info with: "vim -h"
vi: 
    Xem thông tin chi tiết với: "vim -h"

en: 
    Normal version
vi: 
    Phiên bản thông thường

en: 
    RISC OS version
vi: 
    Phiên bản cho RISC OS

en: 
    Sending message to terminate child process.
vi: 
    Gửi thông báo để "hủy diệt" (dừng) tiến trình con.

en: 
    Small version
vi: 
    Phiên bản nhỏ

en: 
    Tiny version
vi: 
    Phiên bản "tí hon"

en: 
    Vim: Got X error
vi: 
    Vim: Lỗi X

en: 
    WARNING: Original file may be lost or damaged
vi: 
    CẢNH BÁO: Tập tin gốc có thể bị mất hoặc bị hỏng

en: 
    [bytes] total alloc-freed %lu-%lu, in use %lu, peak use %lu
vi: 
    [byte] tổng phân phối-còn trống %lu-%lu, sử dụng %lu, píc sử dụng %lu

en: 
    change line  col text
vi: 
    thay_đổi dòng  cột văn_bản

en: 
    mark line  col file/text
vi: 
    nhãn dòng  cột tập tin/văn bản

en: 
    shell returned
vi: 
    shell dừng làm việc

en: 
    syncing on items
vi: 
    đồng bộ hóa theo phần tử

en:                               for Vim defaults
vi:                                  để chuyển vào chế độ Vim mặc định

en:                               for two modes
vi:                                  cho hai chế độ

en:              dated:
vi:               ngày:

en:           owned by:
vi:           người sở hữu:

en:          [cannot be opened]
vi:          [không mở được]

en:          [cannot be read]
vi:          [không đọc được]

en:          [does not look like a Vim swap file]
vi:          [không phải là tập tin trao đổi (swap) của Vim]

en:          [from Vim version 3.0]
vi:          [từ Vim phiên bản 3.0]

en:          file name:
vi:          tên tập tin:

en:       -- none --
vi:       -- không --

en:       NEWER than swap file!
vi:                     MỚI hơn so với tập tin trao đổi (swap)

en:       user exrc file: "
vi:          tập tin exrc của người dùng: "

en:      user vimrc file: "
vi:          tập tin vimrc của người dùng: "

en:     If this is the case, use ":recover" or "vim -r
vi:     Trong trường hợp này, hãy sử dụng câu lệnh ":recover" hoặc "vim -r

en:     If you did this already, delete the swap file "
vi:     Nếu đã thực hiện thao tác này rồi, thì hãy xóa tập tin trao đổi (swap) "

en:     Quit, or continue with caution.
vi:     Thoát hoặc tiếp tục với sự cẩn thận.

en:     line=%ld  id=%d  name=%s
vi:     dòng=%ld  id=%d  tên=%s

en:     system menu file: "
vi:              tập tin trình đơn chung cho hệ thống: "

en:     user gvimrc file: "
vi:          tập tin gvimrc của người dùng: "

en:    In current directory:
vi:    Trong thư mục hiện thời:

en:    In directory
vi:    Trong thư mục

en:    Using specified name:
vi:    Với tên chỉ ra:

en:    dated:
vi:     ngày:

en:    host name:
vi:     tên máy:

en:    system vimrc file: "
vi:             tập tin vimrc chung cho hệ thống: "

en:   # pri kind tag
vi:   # pri loại thẻ ghi

en:   (Already listed)
vi:  (Đã liệt kê)

en:   2nd user exrc file: "
vi:   tập tin exrc thứ hai của người dùng: "

en:   DEBUG BUILD
vi:   BIÊN DỊCH SỬA LỖI (DEBUG)

en:   Features included (+) or not (-):
vi:   Tính năng có (+) hoặc không (-):

en:   NOT FOUND
vi:  KHÔNG TÌM THẤY

en:   Using tag with different case!
vi:  Đang sử dụng thẻ ghi với kiểu chữ khác!

en:   fall-back for $VIM: "
vi:           giá trị $VIM theo mặc định: "

en:   system gvimrc file: "
vi:             tập tin gvimrc chung cho hệ thống: "

en:  # pid    database name                       prepend path
vi:  # pid    tên cơ sở dữ liệu                   đường dẫn ban đầu

en:  (Interrupted)
vi:  (Bị gián đoạn)

en:  (NOT FOUND)
vi:  (KHÔNG TÌM THẤY)

en:  (RET/BS: line, SPACE/b: page, d/u: half page, q: quit)
vi:  (RET/BS: dòng, SPACE/b: trang, d/u: nửa trang, q: thoát)

en:  (RET: line, SPACE: page, d: half page, q: quit)
vi:  (RET: dòng, SPACE: trang, d: nửa trang, q: thoát)

en:  (includes previously listed match)
vi:  (gồm cả những tương ứng đã liệt kê trước đây)

en:  (insert)
vi:  (chèn)

en:  (insert) Scroll (^E/^Y)
vi:  (chèn) Cuộn (^E/^Y)

en:  (lang)
vi:  (ngôn ngữ)

en:  (line deleted)
vi:  (dòng bị xóa)

en:  (not supported)
vi:  (không được hỗ trợ)

en:  (paste)
vi:  (dán)

en:  (replace)
vi:  (thay thế)

en:  (replace) Scroll (^E/^Y)
vi:  (thay thế) Cuộn (^E/^Y)

en:  (still running)
vi:  (vẫn đang chạy)

en:  (vreplace)
vi:  (thay thế ảo)

en:  2nd user vimrc file: "
vi:   tập tin vimrc thứ hai của người dùng: "

en:  3rd user vimrc file: "
vi:   tập tin vimrc thứ ba của người dùng: "

en:  Adding
vi:  Thêm

en:  Arabic
vi:  Ả rập

en:  CONVERSION ERROR
vi:  LỖI BIẾN ĐỔI

en:  Command-line completion (^V^N^P)
vi:  Tự động kết thúc dòng lệnh (^V^N^P)

en:  Copy %d of %d
vi:  Sao chép %d của %d

en:  Definition completion (^D^N^P)
vi:  Tự động kết thúc định nghĩa (^D^N^P)

en:  Dictionary completion (^K^N^P)
vi:  Tự động kết thúc theo từ điển (^K^N^P)

en:  FAILED
vi:  KHÔNG THÀNH CÔNG

en:  File name completion (^F^N^P)
vi:  Tự động kết thúc tên tập tin (^F^N^P)

en:  Hebrew
vi:  Do thái

en:  INSERT
vi:  CHÈN

en:  Keyword Local completion (^N^P)
vi:  Tự động kết thúc nội bộ cho từ khóa (^N^P)

en:  Keyword completion (^N^P)
vi:  Tự động kết thúc cho từ khóa (^N^P)

en:  Path pattern completion (^N^P)
vi:  Tự động kết thúc mẫu đường dẫn (^N^P)

en:  REPLACE
vi:  THAY THẾ

en:  REVERSE
vi:  NGƯỢC LẠI

en:  SELECT
vi:  LỰA CHỌN

en:  SELECT BLOCK
vi:  LỰA CHỌN KHỐI

en:  SELECT LINE
vi:  LỰA CHỌN DÒNG

en:  Tag completion (^]^N^P)
vi:  Tự động kết thúc thẻ đánh dấu (^]^N^P)

en:  Thesaurus completion (^T^N^P)
vi:  Tự động kết thúc từ đồng âm (^T^N^P)

en:  VISUAL
vi:  CHẾ ĐỘ VISUAL

en:  VISUAL BLOCK
vi:  KHỐI VISUAL

en:  VISUAL LINE
vi:  DÒNG VISUAL

en:  VREPLACE
vi:  THAY THẾ ẢO

en:  Whole line completion (^L^N^P)
vi:  Tự động kết thúc cho cả dòng (^L^N^P)

en:  [Modified]
vi:  [Đã thay đổi]

en:  ^X mode (^E^Y^L^]^F^I^K^D^V^N^P)
vi:  Chế độ ^X (^E^Y^L^]^F^I^K^D^V^N^P)

en:  appended
vi:  đã thêm

en:  cannot be used on this computer.
vi:  không thể sử dụng trên máy tính này.

en:  cannot be used with this version of Vim.
vi:  không thể sử dụng trong phiên bản Vim này.

en:  f-b for $VIMRUNTIME: "
vi:    giá trị $VIMRUNTIME theo mặc định: "

en:  in Win32s mode
vi:  trong chế độ Win32

en:  info
vi:  thông tin

en:  kind file
vi:  loại tập tin

en:  line breaks
vi:  chuyển dòng

en:  lines before top line
vi:  dòng trước dòng đầu tiên

en:  marks
vi:  dấu hiệu

en:  on %ld lines
vi:  trên %ld dòng

en:  on 1 line
vi:  trên 1 dòng

en:  or more
vi:  và hơn nữa

en:  returned
vi:  thoát

en:  vim [arguments]
vi:  vim [các tham số]

en:  with OLE support
vi:  với hỗ trợ OLE

en:  written
vi:  đã ghi

en: "
        to avoid this message.
vi: "
        để tránh sự xuất hiện của thông báo này trong tương lai.

en: "
        to recover the changes (see ":help recovery").
vi: "
        để phục hồi những thay đổi (hãy xem ":help recovery").

en: " already exists!
vi: " đã có rồi!

en: # This viminfo file was generated by Vim %s.
vi: # Tập tin viminfo này được tự động tạo bởi Vim %s.

en: # Value of 'encoding' when this file was written
vi: # Giá trị của tùy chọn 'encoding' vào thời điểm ghi tập tin

en: # You may edit it if you're careful!
vi: # Bạn có thể sửa tập tin này, nhưng hãy thận trọng!

en: %-5s: %-30s (Usage: %s)
vi: %-5s: %-30s (Sử dụng: %s)

en: %3d  %s %s  line %ld
vi: %3d  %s %s dòng %ld

en: %<%f%h%m%=Page %N
vi: %<%f%h%m%=Trang %N

en: %d buffers deleted
vi: %d bộ đệm được bỏ nạp

en: %d buffers unloaded
vi: %d bộ đệm được bỏ nạp từ bộ nhớ

en: %d buffers wiped out
vi: %d bộ đệm được làm sạch

en: %d files to edit
vi: %d tập tin để soạn thảo

en: %d more files to edit.  Quit anyway?
vi: Còn %d tập tin nữa chưa soạn thảo. Thoát?

en: %d of %d edited
vi: đã soạn thảo %d từ %d

en: %ld Cols;
vi: %ld Cột;

en: %ld changes
vi: %ld thay đổi

en: %ld characters
vi: %ld ký tự

en: %ld fewer lines
vi: Bớt %ld dòng

en: %ld lines %sed %d times
vi: Trên %ld dòng %s %d lần

en: %ld lines %sed 1 time
vi: Trên %ld dòng %s 1 lần

en: %ld lines --%d%%--
vi: %ld dòng --%d%%--

en: %ld lines changed
vi: %ld đã thay đổi

en: %ld lines filtered
vi: Đã lọc %ld dòng

en: %ld lines indented
vi: %ld dòng đã thụt đầu

en: %ld lines moved
vi: Đã di chuyển %ld dòng

en: %ld lines to indent...
vi: Thụt đầu %ld dòng...

en: %ld lines yanked
vi: đã sao chép %ld dòng

en: %ld lines,
vi: %ld dòng,

en: %ld more lines
vi: Thêm %ld dòng

en: %ld substitutions
vi: %ld thay thế

en: %s Auto commands for "%s"
vi: %s câu lệnh tự động cho "%s"

en: %s aborted
vi: %s dừng

en: %s discarded
vi: %s bị bỏ qua

en: %s made pending
vi: %s thực hiện việc chờ đợi

en: %s resumed
vi: %s được phục hồi lại

en: %s returning "%s"
vi: %s trả lại "%s"

en: %s returning #%ld
vi: %s trả lại #%ld

en: %s, line %ld
vi: %s, dòng %ld

en: %sviminfo: %s in line:
vi: %sviminfo: %s trên dòng:

en: &Diff with Vim
vi: &So sánh (diff) qua Vim

en: &OK
    &Cancel
vi: &OK
    &Hủy bỏ

en: &OK
    &Load File
vi: &OK
    &Nạp tập tin

en: &Open Read-Only
    &Edit anyway
    &Recover
    &Quit
    &Abort
vi: &O Mở chỉ để đọc
    &E Vẫn soạn thảo
    &R Phục hồi
    &Q Thoát
    &A Gián đoạn

en: &Open Read-Only
    &Edit anyway
    &Recover
    &Quit
    &Abort
    &Delete it
vi: &O Mở chỉ để đọc
    &E Vẫn soạn thảo
    &R Phục hồi
    &Q Thoát
    &A Gián đoạn&D Xóa nó

en: &Yes
    &No
vi: &Có
    &Không

en: &Yes
    &No
    &Cancel
vi: &Có
    &Không
    &Dừng

en: &Yes
    &No
    Save &All
    &Discard All
    &Cancel
vi: &Có
    &Không&Ghi nhớ tất cả
    &Vứt bỏ tất cả
    &Dừng lại

en: ' not known. Available builtin terminals are:
vi: ' không rõ. Có các terminal gắn sẵn (builtin) sau:

en: 'columns' is not 80, cannot execute external commands
vi: Tùy chọn 'columns' khác 80, chương trình ngoại trú không thể thực hiện

en: 'dictionary' option is empty
vi: Không đưa ra giá trị của tùy chọn 'dictionary'

en: 'history' option is zero
vi: giá trị của tùy chọn 'history' bằng không

en: 'readonly' option is set for "%.*s".
    Do you wish to write anyway?
vi: Tùy chọn 'readonly' được đặt cho "%.*s".
    Ghi nhớ bằng mọi giá?

en: 'thesaurus' option is empty
vi: Không đưa ra giá trị của tùy chọn 'thesaurus'

en: (%d of %d)%s%s:
vi: (%d của %d)%s%s:

en: (+%ld for BOM)
vi: (+%ld cho BOM)

en: (Interrupted)
vi: (bị dừng)

en: (Invalid)
vi: (Không đúng)

en: +			Start at end of file
vi: +			Bắt đầu soạn thảo từ cuối tập tin

en: +-%s%3ld lines:
vi: +-%s%3ld dòng:

en: +--%3ld lines folded
vi: +--%3ld dòng được gấp

en: +<lnum>		Start at line <lnum>
vi: +<lnum>		Bắt đầu soạn thảo từ dòng thứ <lnum> (số thứ tự của dòng)

en: +reverse		Don't use reverse video (also: +rv)
vi: +reverse		Không sử dụng chế độ video đảo ngược (cũng như: +rv)

en: ,
    or the file has been damaged.
vi: ,
    hoặc tập tin đã bị hỏng.

en: -               read text from stdin
vi: -                đọc văn bản từ đầu vào stdin

en: --			Only file names after this
vi: --			Sau tham số chỉ đưa ra tên tập tin

en: -- More --
vi: -- Còn nữa --

en: -- Searching...
vi: -- Tìm kiếm...

en: --- Included files
vi: --- Tập tin tính đến

en: --Deleted--
vi: --Bị xóa--

en: --No lines in buffer--
vi: -- Không có dòng nào trong bộ đệm --

en: --cmd <command>	Execute <command> before loading any vimrc file
vi: --cmd <câu lệnh>	Thực hiện <câu lệnh> trước khi nạp tập tin vimrc

en: --columns <number>	Initial width of window in columns
vi: --columns <số>	Chiều rộng ban đầu của cửa sổ tính theo số cột

en: --literal		Don't expand wildcards
vi: --literal		Không thực hiện việc mở rộng wildcard

en: --noplugin		Don't load plugin scripts
vi: --noplugin		Không nạp bất kỳ script môđun nào

en: --remote <files>	Edit <files> in a Vim server if possible
vi: --remote <tập tin>	Soạn thảo <tập tin> trên máy chủ Vim nếu có thể

en: --remote-expr <expr>	Evaluate <expr> in a Vim server and print result
vi: --remote-expr <biểu thức>	Tính <biểu thức> trên máy chủ Vim và in ra kết quả

en: --remote-send <keys>	Send <keys> to a Vim server and exit
vi: --remote-send <phím>	Gửi <phím> lên máy chủ Vim và thoát

en: --remote-silent <files>  Same, don't complain if there is no server
vi: --remote-silent <tập tin>  Cũng vậy, nhưng không kêu ca dù không có máy chủ

en: --remote-wait <files>  As --remote but wait for files to have been edited
vi: --remote-wait <tập tin>  Cũng như --remote, nhưng chờ sự kết thúc

en: --remote-wait-silent <files>  Same, don't complain if there is no server
vi: --remote-wait-silent <tập tin>  Cũng vậy, nhưng không kêu ca dù không có máy chủ

en: --role <role>	Set a unique role to identify the main window
vi: --role <vai trò>	Đặt <vai trò> duy nhất để nhận diện cửa sổ chính

en: --rows <number>	Initial height of window in rows
vi: --rows <số>	Chiều cao ban đầu của cửa sổ tính theo số dòng

en: --serverlist		List available Vim server names and exit
vi: --serverlist		Hiển thị danh sách máy chủ Vim và thoát

en: --servername <name>	Send to/become the Vim server <name>
vi: --servername <tên>	Gửi lên (hoặc trở thành) máy chủ Vim với <tên>

en: --socketid <xid>	Open Vim inside another GTK widget
vi: --socketid <xid>	Mở Vim bên trong thành phần GTK khác

en: --version		Print version information and exit
vi: --version		Đưa ra thông tin về phiên bản Vim và thoát

en: -A			start in Arabic mode
vi: -A			Khởi động vào chế độ Ả Rập

en: -C			Compatible with Vi: 'compatible'
vi: -C			Chế độ tương thích với Vi: 'compatible'

en: -D			Debugging mode
vi: -D			Chế độ sửa lỗi (debug)

en: -F			Start in Farsi mode
vi: -F			Khởi động vào chế độ Farsi

en: -H			Start in Hebrew mode
vi: -H			Khởi động vào chế độ Do thái

en: -L			Same as -r
vi: -L			Giống với -r

en: -M			Modifications in text not allowed
vi: -M			Không có khả năng thay đổi văn bản

en: -N			Not fully Vi compatible: 'nocompatible'
vi: -N			Chế độ không tương thích hoàn toàn với Vi: 'nocompatible'

en: -O[N]		Like -o but split vertically
vi: -O[N]		Giống với -o nhưng phân chia theo đường thẳng đứng

en: -P <parent title>	Open Vim inside parent application
vi: -P <tiêu đề của mẹ>	Mở Vim bên trong ứng dụng mẹ

en: -R			Readonly mode (like "view")
vi: -R			Chế độ chỉ đọc (giống "view")

en: -S <session>		Source file <session> after loading the first file
vi: -S <session>		Thực hiện <session> sau khi nạp tập tin đầu tiên

en: -T <terminal>	Set terminal type to <terminal>
vi: -T <terminal>	Đặt loại terminal thành <terminal>

en: -U <gvimrc>		Use <gvimrc> instead of any .gvimrc
vi: -U <gvimrc>		Sử dụng <gvimrc> thay thế cho mọi .gvimrc

en: -V[N]		Verbose level
vi: -V[N]		Mức độ chi tiết của thông báo

en: -W <scriptout>	Write all typed commands to file <scriptout>
vi: -W <scriptout>	Ghi nhớ tất cả các lệnh đã gõ vào tập tin <scriptout>

en: -X			Do not connect to X server
vi: -X			Không thực hiện việc kết nối tới máy chủ X

en: -Z			Restricted mode (like "rvim")
vi: -Z			Chế độ hạn chế (giống "rvim")

en: -b			Binary mode
vi: -b			Chế độ nhị phân (binary)

en: -background <color>	Use <color> for the background (also: -bg)
vi: -background <màu>	Sử dụng <màu> chỉ ra cho nền (cũng như: -bg)

en: -boldfont <font>	Use <font> for bold text
vi: -boldfont <phông>	Sử dụng <phông> chữ cho văn bản in đậm

en: -borderwidth <width>	Use a border width of <width> (also: -bw)
vi: -borderwidth <rộng>	Sử dụng đường viền có chiều <rộng> (cũng như: -bw)

en: -c <command>		Execute <command> after loading the first file
vi: -c <câu lệnh>		Thực hiện <câu lệnh> sau khi nạp tập tin đầu tiên

en: -d			Diff mode (like "vimdiff")
vi: -d			Chế độ khác biệt, diff (giống "vimdiff")

en: -dev <device>		Use <device> for I/O
vi: -dev <thiết bị>		Sử dụng <thiết bị> cho I/O

en: -display <display>	Connect vim to this particular X-server
vi: -display <màn hình>	Kết nối vim tới máy chủ X đã chỉ ra

en: -display <display>	Run vim on <display>
vi: -display <màn hình>	Chạy vim trong <màn hình> đã chỉ ra

en: -display <display>	Run vim on <display> (also: --display)
vi: -display <màn hình>	Chạy vim trên <màn hình> chỉ ra (cũng như: --display)

en: -e			Ex mode (like "ex")
vi: -e			Chế độ Ex (giống "ex")

en: -f			Don't use newcli to open window
vi: -f			Không sử dụng newcli để mở cửa sổ

en: -f  or  --nofork	Foreground: Don't fork when starting GUI
vi: -f  hoặc  --nofork	Trong chương trình hoạt động: Không thực hiện fork khi chạy GUI

en: -font <font>		Use <font> for normal text (also: -fn)
vi: -font <phông>		Sử dụng <phông> chữ cho văn bản thông thường (cũng như: -fn)

en: -foreground <color>	Use <color> for normal text (also: -fg)
vi: -foreground <màu>	Sử dụng <màu> cho văn bản thông thường (cũng như: -fg)

en: -g			Run using GUI (like "gvim")
vi: -g			Sử dụng giao diện đồ họa GUI (giống "gvim")

en: -geometry <geom>	Use <geom> for initial geometry (also: -geom)
vi: -geometry <kích thước>	Sử dụng <kích thước> ban đầu (cũng như: -geom)

en: -h  or  --help	Print Help (this message) and exit
vi: -h hoặc --help	Hiển thị Trợ giúp (thông tin này) và thoát

en: -i <viminfo>		Use <viminfo> instead of .viminfo
vi: -i <viminfo>		Sử dụng tập tin <viminfo> thay cho .viminfo

en: -iconic		Start vim iconified
vi: -iconic		Chạy vim ở dạng thu nhỏ

en: -italicfont <font>	Use <font> for italic text
vi: -italicfont <phông>	Sử dụng <phông> chữ cho văn bản in nghiêng

en: -l			Lisp mode
vi: -l			Chế độ Lisp

en: -m			Modifications (writing files) not allowed
vi: -m			Không có khả năng ghi nhớ thay đổi (ghi nhớ tập tin)

en: -menuheight <height>	Use a menu bar height of <height> (also: -mh)
vi: -menuheight <cao>	Sử dụng thanh trình đơn với chiều <cao> (cũng như: -mh)

en: -n			No swap file, use memory only
vi: -n			Không sử dụng tập tin swap, chỉ sử dụng bộ nhớ

en: -name <name>		Use resource as if vim was <name>
vi: -name <tên>		Sử dụng tài nguyên giống như khi vim có <tên>

en: -o[N]		Open N windows (default: one for each file)
vi: -o[N]		Mở N cửa sổ (theo mặc định: mỗi cửa sổ cho một tập tin)

en: -q [errorfile]  edit file with first error
vi: -q [tập tin lỗi] soạn thảo tập tin với lỗi đầu tiên

en: -r			List swap files and exit
vi: -r			Liệt kê các tập tin swap rồi thoát

en: -r (with file name)	Recover crashed session
vi: -r (với tên tập tin)	Phục hồi lần soạn thảo gặp sự cố

en: -register		Register this gvim for OLE
vi: -register		Đăng ký gvim này cho OLE

en: -reverse		Use reverse video (also: -rv)
vi: -reverse		Sử dụng chế độ video đảo ngược (cũng như: -rv)

en: -s			Silent (batch) mode (only for "ex")
vi: -s			Chế độ ít đưa thông báo (gói) (chỉ dành cho "ex")

en: -s <scriptin>	Read Normal mode commands from file <scriptin>
vi: -s <scriptin>	Đọc các lệnh của chế độ Thông thường từ tập tin <scriptin>

en: -scrollbarwidth <width>  Use a scrollbar width of <width> (also: -sw)
vi: -scrollbarwidth <rộng> Sử dụng thanh cuộn với chiều <rộng> (cũng như: -sw)

en: -t tag          edit file where tag is defined
vi: -t thẻ ghi      soạn thảo tập tin từ chỗ thẻ ghi chỉ ra

en: -u <vimrc>		Use <vimrc> instead of any .vimrc
vi: -u <vimrc>		Sử dụng <vimrc> thay thế cho mọi .vimrc

en: -unregister		Unregister gvim for OLE
vi: -unregister		Bỏ đăng ký gvim này cho OLE

en: -v			Vi mode (like "vi")
vi: -v			Chế độ Vi (giống "vi")

en: -w <scriptout>	Append all typed commands to file <scriptout>
vi: -w <scriptout>	Thêm tất cả các lệnh đã gõ vào tập tin <scriptout>

en: -x			Edit encrypted files
vi: -x			Soạn thảo tập tin đã mã hóa

en: -xrm <resource>	Set the specified resource
vi: -xrm <tài nguyên>	Đặt <tài nguyên> chỉ ra

en: -y			Easy mode (like "evim", modeless)
vi: -y			Chế độ đơn giản (giống "evim", không có chế độ)

en: ...(truncated)
vi: ...(bị cắt bớt)

en: 1 buffer deleted
vi: 1 bộ đệm bị xóa

en: 1 buffer unloaded
vi: 1 bộ đệm được bỏ nạp từ bộ nhớ

en: 1 buffer wiped out
vi: 1 bộ đệm được làm sạch

en: 1 change
vi: duy nhất 1 thay đổi

en: 1 character
vi: 1 ký tự

en: 1 line %sed %d times
vi: Trên 1 dòng %s %d lần

en: 1 line %sed 1 time
vi: Trên 1 dòng %s 1 lần

en: 1 line --%d%%--
vi: 1 dòng --%d%%--

en: 1 line changed
vi: 1 dòng đã thay đổi

en: 1 line indented
vi: Đã thụt đầu 1 dòng

en: 1 line less
vi: Bớt 1 dòng

en: 1 line moved
vi: Đã di chuyển 1 dòng

en: 1 line yanked
vi: đã sao chép 1 dòng

en: 1 line,
vi: 1 dòng,

en: 1 more file to edit.  Quit anyway?
vi: Còn 1 tập tin nữa cần soạn thảo. Thoát?

en: 1 more line
vi: Thêm 1 dòng

en: 1 substitution
vi: 1 thay thế

en: 2nd user gvimrc file: "
vi:   tập tin gvimrc thứ hai của người dùng: "

en: 3rd user gvimrc file: "
vi:   tập tin gvimrc thứ ba của người dùng: "

en: : Send expression failed.
vi: : Gửi biểu thức không thành công.

en: : Send failed.
vi: : Gửi không thành công.

en: : Send failed. Trying to execute locally
vi: : Gửi không thành công. Thử thực hiện nội bộ

en: ; match
vi: ; tương ứng

en: <buffer object (deleted) at %8lX>
vi: <vật thể của bộ đệm (bị xóa) tại %8lX>

en: <cannot open>
vi: <không thể mở>

en: <window %d>
vi: <cửa sổ %d>

en: <window object (deleted) at %.8lX>
vi: <vật thể của cửa sổ (bị xóa) tại %.8lX>

en: <window object (unknown) at %.8lX>
vi: <vật thể của cửa sổ (không rõ) tại %.8lX>

en: ??? from here until ???END lines may be messed up
vi: ??? từ đây tới ???CUỐI, các dòng có thể đã bị hỏng

en: ??? from here until ???END lines may have been inserted/deleted
vi: ??? từ đây tới ???CUỐI, các dòng có thể đã bị chèn hoặc xóa

en: ???BLOCK MISSING
vi: ???THIẾU KHỐI

en: ???EMPTY BLOCK
vi: ???KHỐI RỖNG

en: ???END
vi: ???CUỐI

en: ???LINE COUNT WRONG
vi: ???GIÁ TRỊ CỦA SỐ ĐẾM DÒNG BỊ SAI

en: ???LINES MISSING
vi: ???THIẾU DÒNG

en: ???MANY LINES MISSING
vi: ???THIẾU NHIỀU DÒNG

en: ANCHOR_BUF_SIZE too small.
vi: Giá trị ANCHOR_BUF_SIZE quá nhỏ.

en: Add a new database
vi: Thêm một cơ sở dữ liệu mới

en: Added cscope database %s
vi: Đã thêm cơ sở dữ liệu cscope %s

en: All
vi: Tất cả

en: All cscope databases reset
vi: Khởi động lại tất cả cơ sở dữ liệu cscope

en: All included files were found
vi: Tìm thấy tất cả các tập tin được tính đến

en: Already only one window
vi: Chỉ có một cửa sổ

en: Append File
vi: Thêm tập tin

en: Argument missing after
vi: Thiếu tham số sau

en: At line
vi: Tại dòng

en: Attempt to open script file again: "
vi: Thử mở tập tin script một lần nữa: "

en: Back at original
vi: Từ ban đầu

en: Backwards range given, OK to swap
vi: Đưa ra phạm vi ngược lại, thay đổi vị trí hai giới hạn

en: Become a registered Vim user!
vi: Hãy trở thành người dùng đăng ký của Vim!

en: Before byte %ld
vi: Trước byte %ld

en: Bot
vi: Cuối

en: Breakpoint in "%s%s" line %ld
vi: Điểm dừng trên "%s%s" dòng %ld

en: Browse class
vi: Duyệt hạng

en: Calling shell to execute: "%s"
vi: Gọi shell để thực hiện: "%s"

en: Can't find temp file for conversion
vi: Không tìm thấy tập tin tạm thời (temp) để chuyển bảng mã

en: Cancel
vi: Hủy bỏ

en: Cannot connect to Netbeans
vi: Không kết nối được với NetBeans

en: Cannot connect to Netbeans #2
vi: Không kết nối được với Netbeans #2

en: Cannot connect to SNiFF+. Check environment (sniffemacs must be found in $PATH).
vi: Không kết nối được tới SNiFF+. Hãy kiểm tra cấu hình môi trường.(sniffemacs phải được chỉ ra trong biến $PATH).

en: Cannot create
vi: Không tạo được

en: Cannot execute
vi: Không chạy được

en: Cannot open NIL:
vi: Không mở được NIL:

en: Cannot open for reading: "
vi: Không mở để đọc được: "

en: Cannot open for script output: "
vi: Không mở cho đầu ra script được: "

en: Cannot source a directory: "%s"
vi: Không thể thực hiện một thư mục: "%s"

en: Col %s of %s; Line %ld of %ld; Word %ld of %ld; Byte %ld of %ld
vi: Cột %s của %s;  Dòng %ld của %ld; Từ %ld của %ld; Byte %ld của %ld

en: Command Line
vi: Dòng lệnh

en: Compilation:
vi: Tham số biên dịch:

en: Compiler:
vi: Trình biên dịch:

en: Conversion with 'charconvert' failed
vi: Chuyển đổi nhờ 'charconvert' không được thực hiện

en: Could not allocate memory for command line.
vi: Không phân chia được bộ nhớ cho dòng lệnh.

en: Could not fix up function pointers to the DLL!
vi: Không sửa được cái chỉ (pointer) hàm số tới DLL!

en: Could not load vim32.dll!
vi: Không nạp được vim32.dll!

en: Cscope tag: %s
vi: Thẻ ghi cscope: %s

en: Current %slanguage: "%s"
vi: Ngôn ngữ %shiện thời: "%s"

en: Delete the .swp file afterwards.
vi: Sau đó hãy xóa tập tin .swp.

en: Direction
vi: Hướng

en: Directories
vi: Thư mục

en: Do you really want to write to it
vi: Bạn có chắc muốn ghi nhớ vào tập tin này

en: Down
vi: Xuống

en: E100: No other buffer in diff mode
vi: E100: Không còn bộ đệm trong chế độ khác biệt (diff) nào nữa

en: E101: More than two buffers in diff mode, don't know which one to use
vi: E101: Có nhiều hơn hai bộ đệm trong chế độ khác biệt (diff), không biết chọn

en: E102: Can't find buffer "%s"
vi: E102: Không tìm thấy bộ đệm "%s"

en: E103: Buffer "%s" is not in diff mode
vi: E103: Bộ đệm "%s" không nằm trong chế độ khác biệt (diff)

en: E104: Escape not allowed in digraph
vi: E104: Không cho phép dùng ký tự thoát Escape trong chữ ghép

en: E105: Using :loadkeymap not in a sourced file
vi: E105: Câu lệnh :loadkeymap được sử dụng ngoài tập tin script

en: E106: Unknown variable: "%s"
vi: E106: Biến không biết: "%s"

en: E107: Missing braces: %s
vi: E107: Thiếu dấu ngoặc: %s

en: E108: No such variable: "%s"
vi: E108: Không có biến như vậy: "%s"

en: E109: Missing ':' after '?'
vi: E109: Thiếu ':' sau '?'

en: E10: \ should be followed by /, ? or &
vi: E10: Sau \ phải là các ký tự /, ? hoặc &

en: E110: Missing ')'
vi: E110: Thiếu ')'

en: E111: Missing ']'
vi: E111: Thiếu ']'

en: E112: Option name missing: %s
vi: E112: Không đưa ra tên tùy chọn: %s

en: E113: Unknown option: %s
vi: E113: Tùy chọn không biết: %s

en: E114: Missing quote: %s
vi: E114: Thiếu ngoặc kép: %s

en: E115: Missing quote: %s
vi: E115: Thiếu ngoặc kép: %s

en: E116: Invalid arguments for function %s
vi: E116: Tham số cho hàm %s đưa ra không đúng

en: E117: Unknown function: %s
vi: E117: Hàm số không biết: %s

en: E118: Too many arguments for function: %s
vi: E118: Quá nhiều tham số cho hàm: %s

en: E119: Not enough arguments for function: %s
vi: E119: Không đủ tham số cho hàm: %s

en: E11: Invalid in command-line window; <CR> executes, CTRL-C quits
vi: E11: Lỗi trong cửa sổ dòng lệnh; <CR> thực hiện, CTRL-C thoát

en: E120: Using <SID> not in a script context: %s
vi: E120: Sử dụng <SID> ngoài script: %s

en: E121: Undefined variable: %s
vi: E121: Biến không xác định: %s

en: E122: Function %s already exists, add ! to replace it
vi: E122: Hàm số %s đã có, hãy thêm ! để thay thế nó.

en: E123: Undefined function: %s
vi: E123: Hàm số không xác định: %s

en: E124: Missing '(': %s
vi: E124: Thiếu '(': %s

en: E125: Illegal argument: %s
vi: E125: Tham số không cho phép: %s

en: E126: Missing :endfunction
vi: E126: Thiếu lệnh :endfunction

en: E127: Cannot redefine function %s: It is in use
vi: E127: Không thể định nghĩa lại hàm số %s: hàm đang được sử dụng

en: E128: Function name must start with a capital: %s
vi: E128: Tên hàm số phải bắt đầu với một chữ cái hoa: %s

en: E129: Function name required
vi: E129: Cần tên hàm số

en: E12: Command not allowed from exrc/vimrc in current dir or tag search
vi: E12: Câu lệnh không cho phép từ exrc/vimrc trong thư mục hiện thời hoặc trong tìm kiếm thẻ ghi

en: E130: Undefined function: %s
vi: E130: Hàm số %s chưa xác định

en: E131: Cannot delete function %s: It is in use
vi: E131: Không thể xóa hàm số %s: Hàm đang được sử dụng

en: E132: Function call depth is higher than 'maxfuncdepth'
vi: E132: Độ sâu của lời gọi hàm số lớn hơn giá trị 'maxfuncdepth'

en: E133: :return not inside a function
vi: E133: lệnh :return ở ngoài một hàm

en: E134: Move lines into themselves
vi: E134: Di chuyển các dòng lên chính chúng

en: E135: *Filter* Autocommands must not change current buffer
vi: E135: Các lệnh tự động *Filter* không được thay đổi bộ đệm hiện thời

en: E136: viminfo: Too many errors, skipping rest of file
vi: E136: viminfo: Quá nhiều lỗi, phần còn lại của tập tin sẽ được bỏ qua

en: E137: Viminfo file is not writable: %s
vi: E137: Thiếu quyền ghi lên tập tin viminfo: %s

en: E138: Can't write viminfo file %s!
vi: E138: Không thể ghi tập tin viminfo %s!

en: E139: File is loaded in another buffer
vi: E139: Tập tin được nạp trong bộ đệm khác

en: E13: File exists (add ! to override)
vi: E13: Tập tin đã tồn tại (thêm ! để ghi chèn)

en: E140: Use ! to write partial buffer
vi: E140: Sử dụng ! để ghi nhớ một phần bộ đệm

en: E141: No file name for buffer %ld
vi: E141: Không có tên tập tin cho bộ đệm %ld

en: E142: File not written: Writing is disabled by 'write' option
vi: E142: Tập tin chưa được ghi nhớ: Ghi nhớ bị tắt bởi tùy chọn 'write'

en: E143: Autocommands unexpectedly deleted new buffer %s
vi: E143: Các lệnh tự động xóa bộ đệm mới ngoài ý muốn %s

en: E144: non-numeric argument to :z
vi: E144: Tham số của lệnh :z phải là số

en: E145: Shell commands not allowed in rvim
vi: E145: Không cho phép sử dụng lệnh shell trong rvim.

en: E146: Regular expressions can't be delimited by letters
vi: E146: Không thể phân cách biểu thức chính quy bằng chữ cái

en: E147: Cannot do :global recursive
vi: E147: Không thực hiện được lệnh :global đệ qui

en: E148: Regular expression missing from global
vi: E148: Thiếu biểu thức chính quy trong lệnh :global

en: E149: Sorry, no help for %s
vi: E149: Rất tiếc không có trợ giúp cho %s

en: E14: Invalid address
vi: E14: Địa chỉ không cho phép

en: E150: Not a directory: %s
vi: E150: %s không phải là một thư mục

en: E152: Cannot open %s for writing
vi: E152: Không thể mở %s để ghi

en: E153: Unable to open %s for reading
vi: E153: Không thể mở %s để đọc

en: E154: Duplicate tag "%s" in file %s
vi: E154: Thẻ ghi lặp lại "%s" trong tập tin %s

en: E155: Unknown sign: %s
vi: E155: Ký hiệu không biết: %s

en: E156: Missing sign name
vi: E156: Thiếu tên ký hiệu

en: E157: Invalid sign ID: %ld
vi: E157: ID của ký hiệu không đúng: %ld

en: E158: Invalid buffer name: %s
vi: E158: Tên bộ đệm không đúng: %s

en: E159: Missing sign number
vi: E159: Thiếu số của ký hiệu

en: E15: Invalid expression: %s
vi: E15: Biểu thức không cho phép: %s

en: E160: Unknown sign command: %s
vi: E160: Câu lệnh ký hiệu không biết: %s

en: E161: Breakpoint not found: %s
vi: E161: Không tìm thấy điểm dừng: %s

en: E162: No write since last change for buffer "%s"
vi: E162: Thay đổi chưa được ghi nhớ trong bộ đệm "%s"

en: E163: There is only one file to edit
vi: E163: Chỉ có một tập tin để soạn thảo

en: E164: Cannot go before first file
vi: E164: Đây là tập tin đầu tiên

en: E165: Cannot go beyond last file
vi: E165: Đây là tập tin cuối cùng

en: E166: Can't open linked file for writing
vi: E166: Không thể mở tập tin liên kết để ghi nhớ

en: E167: :scriptencoding used outside of a sourced file
vi: E167: Lệnh :scriptencoding sử dụng ngoài tập tin script

en: E168: :finish used outside of a sourced file
vi: E168: Lệnh :finish sử dụng ngoài tập tin script

en: E169: Command too recursive
vi: E169: Câu lệnh quá đệ quy

en: E16: Invalid range
vi: E16: Vùng không cho phép

en: E170: Missing :endwhile
vi: E170: Thiếu câu lệnh :endwhile

en: E171: Missing :endif
vi: E171: Thiếu câu lệnh :endif

en: E172: Only one file name allowed
vi: E172: Chỉ cho phép sử dụng một tên tập tin

en: E173: %ld more files to edit
vi: E173: %ld tập tin nữa chưa soạn thảo.

en: E173: 1 more file to edit
vi: E173: 1 tập tin nữa chờ soạn thảo.

en: E174: Command already exists: add ! to replace it
vi: E174: Đã có câu lệnh: Thêm ! để thay thế

en: E175: No attribute specified
vi: E175: Không có tham số được chỉ ra

en: E176: Invalid number of arguments
vi: E176: Số lượng tham số không đúng

en: E177: Count cannot be specified twice
vi: E177: Số đếm không thể được chỉ ra hai lần

en: E178: Invalid default value for count
vi: E178: Giá trị của số đếm theo mặc định không đúng

en: E179: argument required for complete
vi: E179: yêu cầu đưa ra tham số để kết thúc

en: E17: "%s" is a directory
vi: E17: "%s" là mộ thư mục

en: E180: Invalid complete value: %s
vi: E180: Giá trị phần phụ không đúng: %s

en: E181: Invalid attribute: %s
vi: E181: Thuộc tính không đúng: %s

en: E182: Invalid command name
vi: E182: Tên câu lệnh không đúng

en: E183: User defined commands must start with an uppercase letter
vi: E183: Câu lệnh người dùng định nghĩa phải bắt đầu với một ký tự hoa

en: E184: No such user-defined command: %s
vi: E184: Không có câu lệnh người dùng định nghĩa như vậy: %s

en: E185: Cannot find color scheme %s
vi: E185: Không tin thấy sơ đồ màu sắc %s

en: E186: No previous directory
vi: E186: Không có thư mục trước

en: E187: Unknown
vi: E187: Không rõ

en: E188: Obtaining window position not implemented for this platform
vi: E188: Trên hệ thống này việc xác định vị trí cửa sổ không làm việc

en: E189: "%s" exists (add ! to override)
vi: E189: "%s" đã có (thêm !, để ghi đè)

en: E18: Unexpected characters before '='
vi: E18: Ở trước '=' có các ký tự không mong đợi

en: E190: Cannot open "%s" for writing
vi: E190: Không mở được "%s" để ghi nhớ

en: E191: Argument must be a letter or forward/backward quote
vi: E191: Tham số phải là một chữ cái hoặc dấu ngoặc thẳng/ngược

en: E192: Recursive use of :normal too deep
vi: E192: Sử dụng đệ quy lệnh :normal quá sâu

en: E193: :endfunction not inside a function
vi: E193: lệnh :endfunction chỉ được sử dụng trong một hàm số

en: E194: No alternate file name to substitute for '#'
vi: E194: Không có tên tập tin tương đương để thay thế '#'

en: E195: Cannot open viminfo file for reading
vi: E195: Không thể mở tập tin viminfo để đọc

en: E196: No digraphs in this version
vi: E196: Trong phiên bản này chữ ghép không được hỗ trợ

en: E197: Cannot set language to "%s"
vi: E197: Không thể thay đổi ngôn ngữ thành "%s"

en: E198: cmd_pchar beyond the command length
vi: E198: cmd_pchar lớn hơn chiều dài câu lệnh

en: E199: Active window or buffer deleted
vi: E199: Cửa sổ hoặc bộ đệm hoạt động bị xóa

en: E19: Mark has invalid line number
vi: E19: Dấu hiệu chỉ đến một số thứ tự dòng không đúng

en: E200: *ReadPre autocommands made the file unreadable
vi: E200: Câu lệnh tự động *ReadPre làm cho tập tin trở thành không thể đọc

en: E201: *ReadPre autocommands must not change current buffer
vi: E201: Câu lệnh tự động *ReadPre không được thay đổi bộ đệm hoạt động

en: E202: Conversion made file unreadable!
vi: E202: Sự biến đổi làm cho tập tin trở thành không thể đọc!

en: E203: Autocommands deleted or unloaded buffer to be written
vi: E203: Câu lệnh tự động đã xóa hoặc bỏ nạp bộ đệm cần ghi nhớ

en: E204: Autocommand changed number of lines in unexpected way
vi: E204: Câu lệnh tự động đã thay đổ số dòng theo cách không mong muốn

en: E205: Patchmode: can't save original file
vi: E205: Chế độ vá lỗi (patch): không thể ghi nhớ tập tin gốc

en: E206: patchmode: can't touch empty original file
vi: E206: Chế độ vá lỗi (patch): không thể thay đổi tham số của tập tin gốc trống rỗng

en: E207: Can't delete backup file
vi: E207: Không thể xóa tập tin lưu trữ (backup)

en: E208: Error writing to "%s"
vi: E208: Lỗi ghi nhớ vào "%s"

en: E209: Error closing "%s"
vi: E209: Lỗi đóng "%s"

en: E20: Mark not set
vi: E20: Dấu hiệu không được xác định

en: E210: Error reading "%s"
vi: E210: Lỗi đọc "%s"

en: E211: Warning: File "%s" no longer available
vi: E211: Cảnh báo: Tập tin "%s" không còn truy cập được nữa

en: E212: Can't open file for writing
vi: E212: Không thể mở tập tin để ghi nhớ

en: E213: Cannot convert (add ! to write without conversion)
vi: E213: Không thể chuyển đổi bảng mã (thêm ! để ghi nhớ mà không chuyển đổi)

en: E214: Can't find temp file for writing
vi: E214: Không tìm thấy tập tin tạm thời (temp) để ghi nhớ

en: E215: Illegal character after *: %s
vi: E215: Ký tự không cho phép sau *: %s

en: E216: No such event: %s
vi: E216: Sự kiện không có thật: %s

en: E216: No such group or event: %s
vi: E216: Nhóm hoặc sự kiện không có thật: %s

en: E217: Can't execute autocommands for ALL events
vi: E217: Không thể thực hiện câu lệnh tự động cho MỌI sự kiện

en: E218: autocommand nesting too deep
vi: E218: câu lệnh tự động xếp lồng vào nhau quá xâu

en: E219: Missing {.
vi: E219: Thiếu {.

en: E21: Cannot make changes, 'modifiable' is off
vi: E21: Không thể thay đổi, vì tùy chọn 'modifiable' bị tắt

en: E220: Missing }.
vi: E220: Thiếu }.

en: E222: Add to read buffer
vi: E222: Thêm vào bộ đệm đang đọc

en: E223: recursive mapping
vi: E223: ánh xạ đệ quy

en: E224: global abbreviation already exists for %s
vi: E224: đã có sự viết tắt toàn cầu cho %s

en: E225: global mapping already exists for %s
vi: E225: đã có ánh xạ toàn cầu cho %s

en: E226: abbreviation already exists for %s
vi: E226: đã có sự viết tắt cho %s

en: E227: mapping already exists for %s
vi: E227: đã có ánh xạ cho %s

en: E228: makemap: Illegal mode
vi: E228: makemap: Chế độ không cho phép

en: E229: Cannot start the GUI
vi: E229: Không chạy được giao diện đồ họa GUI

en: E22: Scripts nested too deep
vi: E22: Các script lồng vào nhau quá sâu

en: E230: Cannot read from "%s"
vi: E230: Không đọc được từ "%s"

en: E231: 'guifontwide' invalid
vi: E231: 'guifontwide' có giá trị không đúng

en: E232: Cannot create BalloonEval with both message and callback
vi: E232: Không tạo được BalloonEval với cả thông báo và lời gọi ngược lại

en: E233: cannot open display
vi: E233: không mở được màn hình

en: E234: Unknown fontset: %s
vi: E234: Không rõ bộ phông chữ: %s

en: E235: Unknown font: %s
vi: E235: Không rõ phông chữ: %s

en: E236: Font "%s" is not fixed-width
vi: E236: Phông chữ "%s" không có độ rộng cố định (fixed-width)

en: E237: Printer selection failed
vi: E237: Chọn máy in không thành công

en: E238: Print error: %s
vi: E238: Lỗi in: %s

en: E239: Invalid sign text: %s
vi: E239: Văn bản ký hiệu không thích hợp: %s

en: E23: No alternate file
vi: E23: Không có tập tin xen kẽ

en: E240: No connection to Vim server
vi: E240: Không có kết nối với máy chủ Vim

en: E241: Unable to send to %s
vi: E241: Không thể gửi tin nhắn tới %s

en: E243: Argument not supported: "-%s"; Use the OLE version.
vi: E243: Tham số không được hỗ trợ: "-%s"; Hãy sử dụng phiên bản OLE.

en: E244: Illegal charset name "%s" in font name "%s"
vi: E244: Tên bảng mã không cho phép "%s" trong tên phông chữ "%s"

en: E245: Illegal char '%c' in font name "%s"
vi: E245: Ký tự không cho phép '%c' trong tên phông chữ "%s"

en: E246: FileChangedShell autocommand deleted buffer
vi: E246: Bộ đệm bị xóa khi thực hiện câu lệnh tự động FileChangedShell

en: E247: no registered server named "%s"
vi: E247: máy chủ "%s" chưa đăng ký

en: E248: Failed to send command to the destination program
vi: E248: Gửi câu lệnh vào chương trình khác không thành công

en: E24: No such abbreviation
vi: E24: Không có chữ viết tắt như vậy

en: E250: Fonts for the following charsets are missing in fontset %s:
vi: E250: Trong bộ phông chữ %s thiếu phông cho các bảng mã sau:

en: E251: VIM instance registry property is badly formed.  Deleted!
vi: E251: Thuộc tính đăng ký của Vim được định dạng không đúng.  Xóa!

en: E252: Fontset name: %s
vi: E252: Bộ phông chữ: %s

en: E253: Fontset name: %s
vi: E253: Bộ phông chữ: %s

en: E254: Cannot allocate color %s
vi: E254: Không chỉ định được màu %s

en: E255: Couldn't read in sign data!
vi: E255: Không đọc được dữ liệu về ký tự!

en: E256: Hangul automata ERROR
vi: E256: LỖI máy tự động Hangual (tiếng Hàn)

en: E257: cstag: tag not found
vi: E257: cstag: không tìm thấy thẻ ghi

en: E258: Unable to send to client
vi: E258: Không thể trả lời cho máy con

en: E259: no matches found for cscope query %s of %s
vi: E259: không tìm thấy tương ứng với yêu cầu cscope %s cho %s

en: E25: GUI cannot be used: Not enabled at compile time
vi: E25: Không sử dụng được giao diện đồ họa vì không chọn khi biên dịch

en: E261: cscope connection %s not found
vi: E261: kết nối với cscope %s không được tìm thấy

en: E262: error reading cscope connection %ld
vi: E262: lỗi lấy thông tin từ kết nối cscope %ld

en: E263: Sorry, this command is disabled, the Python library could not be loaded.
vi: E263: Rất tiếc câu lệnh này không làm việc, vì thư viện Python chưa được nạp.

en: E264: Python: Error initialising I/O objects
vi: E264: Python: Lỗi khi bắt đầu sử dụng vật thể I/O

en: E266: Sorry, this command is disabled, the Ruby library could not be loaded.
vi: E266: Rất tiếc câu lệnh này không làm việc, vì thư viện Ruby chưa đượcnạp.

en: E26: Hebrew cannot be used: Not enabled at compile time
vi: E26: Tiếng Do thái không được chọn khi biên dịch

en: E273: unknown longjmp status %d
vi: E273: không rõ trạng thái của longjmp %d

en: E274: Sniff: Error during read. Disconnected
vi: E274: Sniff: Lỗi trong thời gian đọc. Ngắt kết nối

en: E275: Unknown SNiFF+ request: %s
vi: E275: không rõ yêu cầu của SNiFF+: %s

en: E276: Error connecting to SNiFF+
vi: E276: Lỗi kết nối với SNiFF+

en: E277: Unable to read a server reply
vi: E277: Máy chủ không trả lời

en: E278: SNiFF+ not connected
vi: E278: SNiFF+ chưa được kết nối

en: E279: Not a SNiFF+ buffer
vi: E279: Đây không phải là bộ đệm SNiFF+

en: E27: Farsi cannot be used: Not enabled at compile time
vi: E27: Tiếng Farsi không được chọn khi biên dịch

en: E280: TCL FATAL ERROR: reflist corrupt!? Please report this to vim-dev@vim.org
vi: E280: LỖI NẶNG CỦA TCL: bị hỏng danh sách liên kết!? Hãy thông báo việc nàyđến danh sách thư (mailing list) vim-dev@vim.org

en: E281: TCL ERROR: exit code is not int!? Please report this to vim-dev@vim.org
vi: E281: LỖI TCL: mã thoát ra không phải là một số nguyên!? Hãy thông báo điều này đến danh sách thư (mailing list) vim-dev@vim.org

en: E282: Cannot read from "%s"
vi: E282: Không đọc được từ "%s"

en: E283: No marks matching "%s"
vi: E283: Không có dấu hiệu tương ứng với "%s"

en: E284: Cannot set IC values
vi: E284: Không đặt được giá trị nội dung nhập vào (IC)

en: E285: Failed to create input context
vi: E285: Không tạo được nội dung nhập vào

en: E286: Failed to open input method
vi: E286: Việc thử mở phương pháp nhập không thành công

en: E287: Warning: Could not set destroy callback to IM
vi: E287: Cảnh báo: không đặt được sự gọi ngược hủy diệt thành phương pháp nhập

en: E288: input method doesn't support any style
vi: E288: phương pháp nhập không hỗ trợ bất kỳ phong cách (style) nào

en: E289: input method doesn't support my preedit type
vi: E289: phương pháp nhập không hỗ trợ loại soạn thảo trước của Vim

en: E28: No such highlight group name: %s
vi: E28: Nhóm chiếu sáng cú pháp %s không tồn tại

en: E290: over-the-spot style requires fontset
vi: E290: phong cách over-the-spot yêu cầu một bộ phông chữ

en: E291: Your GTK+ is older than 1.2.3. Status area disabled
vi: E291: GTK+ cũ hơn 1.2.3. Vùng chỉ trạng thái không làm việc

en: E292: Input Method Server is not running
vi: E292: Máy chủ phương pháp nhập liệu chưa được chạy

en: E293: block was not locked
vi: E293: khối chưa bị khóa

en: E294: Seek error in swap file read
vi: E294: Lỗi tìm kiếm khi đọc tập tin trao đổi (swap)

en: E295: Read error in swap file
vi: E295: Lỗi đọc tập tin trao đổi (swap)

en: E296: Seek error in swap file write
vi: E296: Lỗi tìm kiếm khi ghi nhớ tập tin trao đổi (swap)

en: E297: Write error in swap file
vi: E297: Lỗi ghi nhớ tập tin trao đổi (swap)

en: E298: Didn't get block nr 0?
vi: E298: Chưa lấy khối số 0?

en: E298: Didn't get block nr 1?
vi: E298: Chưa lấy khối số 12?

en: E298: Didn't get block nr 2?
vi: E298: Chưa lấy khối số 2?

en: E299: Perl evaluation forbidden in sandbox without the Safe module
vi: E299: Không cho phép sự tính toán Perl trong hộp cát mà không có môđun An toàn

en: E29: No inserted text yet
vi: E29: Tạm thời chưa có văn bản được chèn

en: E300: Swap file already exists (symlink attack?)
vi: E300: Tập tin trao đổi (swap) đã tồn tại (sử dụng liên kết mềm tấn công?)

en: E301: Oops, lost the swap file!!!
vi: E301: Ối, mất tập tin trao đổi (swap)!!!

en: E302: Could not rename swap file
vi: E302: Không đổi được tên tập tin trao đổi (swap)

en: E303: Unable to open swap file for "%s", recovery impossible
vi: E303: Không mở được tập tin trao đổi (swap) cho "%s", nên không thể phục hồi

en: E304: ml_timestamp: Didn't get block 0??
vi: E304: ml_timestamp: Chưa lấy khối số 0??

en: E305: No swap file found for %s
vi: E305: Không tìm thấy tập tin trao đổi (swap) cho %s

en: E306: Cannot open %s
vi: E306: Không mở được %s

en: E307: %s does not look like a Vim swap file
vi: E307: %s không phải là tập tin trao đổi (swap) của Vim

en: E308: Warning: Original file may have been changed
vi: E308: Cảnh báo: Tập tin gốc có thể đã bị thay đổi

en: E309: Unable to read block 1 from %s
vi: E309: Không đọc được khối số 1 từ %s

en: E30: No previous command line
vi: E30: Không có dòng lệnh trước

en: E310: Block 1 ID wrong (%s not a .swp file?)
vi: E310: Khối 1 ID sai (%s không phải là tập tin .swp?)

en: E311: Recovery Interrupted
vi: E311: Việc phục hồi bị gián đoạn

en: E312: Errors detected while recovering; look for lines starting with ???
vi: E312: Phát hiện ra lỗi trong khi phục hồi; hãy xem những dòng bắt đầu với ???

en: E313: Cannot preserve, there is no swap file
vi: E313: Không cập nhật được tập tin trao đổi (swap) vì không tìm thấy nó

en: E314: Preserve failed
vi: E314: Cập nhật không thành công

en: E315: ml_get: invalid lnum: %ld
vi: E315: ml_get: giá trị lnum không đúng: %ld

en: E316: ml_get: cannot find line %ld
vi: E316: ml_get: không tìm được dòng %ld

en: E317: pointer block id wrong
vi: E317: giá trị của pointer khối không đúng

en: E317: pointer block id wrong 2
vi: E317: Giá trị của cái chỉ (pointer) khối số 2 không đúng

en: E317: pointer block id wrong 3
vi: E317: Giá trị của pointer khối số 3 không đúng

en: E317: pointer block id wrong 4
vi: E317: Giá trị của pointer khối số 4 không đúng

en: E318: Updated too many blocks?
vi: E318: Đã cập nhật quá nhiều khối?

en: E319: Sorry, the command is not available in this version
vi: E319: Xin lỗi, câu lệnh này không có trong phiên bản này

en: E31: No such mapping
vi: E31: Không có ánh xạ (mapping) như vậy

en: E320: Cannot find line %ld
vi: E320: Không tìm được dòng %ld

en: E321: Could not reload "%s"
vi: E321: Không thể nạp lại "%s"

en: E322: line number out of range: %ld past the end
vi: E322: số thứ tự dòng vượt quá giới hạn : %ld

en: E323: line count wrong in block %ld
vi: E323: giá trị đếm dòng không đúng trong khối %ld

en: E324: Can't open PostScript output file
vi: E324: Không thể mở tập tin PostScript

en: E325: ATTENTION
vi: E325: CHÚ Ý

en: E326: Too many swap files found
vi: E326: Tìm thấy quá nhiều tập tin trao đổi (swap)

en: E327: Part of menu-item path is not sub-menu
vi: E327: Một phần của đường dẫn tới phần tử của trình đơn không phải là trình đơn con

en: E328: Menu only exists in another mode
vi: E328: Trình đơn chỉ có trong chế độ khác

en: E329: No menu of that name
vi: E329: Không có trình đơn với tên như vậy

en: E32: No file name
vi: E32: Không có tên tập tin

en: E330: Menu path must not lead to a sub-menu
vi: E330: Đường dẫn tới trình đơn không được đưa tới trình đơn con

en: E331: Must not add menu items directly to menu bar
vi: E331: Các phần tử của trình đơn không thể thêm trực tiếp vào thanh trình đơn

en: E332: Separator cannot be part of a menu path
vi: E332: Cái phân chia không thể là một phần của đường dẫn tới trình đơn

en: E333: Menu path must lead to a menu item
vi: E333: Đường dẫn tới trình đơn phải đưa tới một phần tử cuả trình đơn

en: E334: Menu not found: %s
vi: E334: Không tìm thấy trình đơn: %s

en: E335: Menu not defined for %s mode
vi: E335: Trình đơn không được định nghĩa cho chế độ %s

en: E336: Menu path must lead to a sub-menu
vi: E336: Đường dẫn tới trình đơn phải đưa tới một trình đơn con

en: E337: Menu not found - check menu names
vi: E337: Không tìm thấy trình đơn - hãy kiểm tra tên trình đơn

en: E338: Sorry, no file browser in console mode
vi: E338: Xin lỗi nhưng không có trình duyệt tập tin trong chế độ kênh giao tác (console)

en: E339: Pattern too long
vi: E339: Mẫu (pattern) quá dài

en: E33: No previous substitute regular expression
vi: E33: Không có biểu thức chính quy trước để thay thế

en: E340: Line is becoming too long
vi: E340: Dòng đang trở thành quá dài

en: E341: Internal error: lalloc(%ld, )
vi: E341: Lỗi nội bộ: lalloc(%ld, )

en: E342: Out of memory!  (allocating %lu bytes)
vi: E342: Không đủ bộ nhớ! (phân chia %lu byte)

en: E343: Invalid path: '**[number]' must be at the end of the path or be followed by '%s'.
vi: E343: Đường dẫn đưa ra không đúng: '**[số]' phải ở cuối đường dẫn hoặc theo sau bởi '%s'

en: E344: Can't find directory "%s" in cdpath
vi: E344: Không tìm thấy thư mục "%s" để chuyển thư mục

en: E345: Can't find file "%s" in path
vi: E345: Không tìm thấy tập tin "%s" trong đường dẫn

en: E346: No more directory "%s" found in cdpath
vi: E346: Trong đường dẫn thay đổi thư mục không còn có thư mục "%s" nữa

en: E347: No more file "%s" found in path
vi: E347: Trong đường dẫn path không còn có tập tin "%s" nữa

en: E348: No string under cursor
vi: E348: Không có chuỗi ở vị trí con trỏ

en: E349: No identifier under cursor
vi: E349: Không có tên ở vị trí con trỏ

en: E34: No previous command
vi: E34: Không có câu lệnh trước

en: E350: Cannot create fold with current 'foldmethod'
vi: E350: Không thể tạo nếp gấp với giá trị hiện thời của tùy chọn 'foldmethod'

en: E351: Cannot delete fold with current 'foldmethod'
vi: E351: Không thể xóa nếp gấp với giá trị hiện thời của tùy chọn 'foldmethod'

en: E352: Cannot erase folds with current 'foldmethod'
vi: E352: Không thể tẩy xóa nếp gấp với giá trị hiện thời của tùy chọn 'foldmethod'

en: E353: Nothing in register %s
vi: E353: Trong sổ đăng ký %s không có gì hết

en: E354: Invalid register name: '%s'
vi: E354: Tên sổ đăng ký không cho phép: '%s'

en: E355: Unknown option: %s
vi: E355: Tùy chọn không biết: %s

en: E356: get_varp ERROR
vi: E356: LỖI get_varp

en: E357: 'langmap': Matching character missing for %s
vi: E357: 'langmap': Thiếu ký tự tương ứng cho %s

en: E358: 'langmap': Extra characters after semicolon: %s
vi: E358: 'langmap': Thừa ký tự sau dấu chấm phẩy: %s

en: E359: Screen mode setting not supported
vi: E359: Chế độ màn hình không được hỗ trợ

en: E35: No previous regular expression
vi: E35: Không có biểu thức chính quy trước

en: E360: Cannot execute shell with -f option
vi: E360: Không chạy được shell với tùy chọn -f

en: E361: Crash intercepted; regexp too complex?
vi: E361: Sự cố được ngăn chặn; biểu thức chính quy quá phức tạp?

en: E363: pattern caused out-of-stack error
vi: E363: sử dụng mẫu (pattern) gây ra lỗi out-of-stack

en: E364: Library call failed for "%s()"
vi: E364: Gọi hàm số "%s()" của thư viện không thành công

en: E365: Failed to print PostScript file
vi: E365: In tập tin PostScript không thành công

en: E366: Invalid 'osfiletype' option - using Text
vi: E366: Giá trị tùy chọn 'osfiletype' không cho phép - sử dụng Text

en: E367: No such group: "%s"
vi: E367: Nhóm "%s" không tồn tại

en: E369: invalid item in %s%%[]
vi: E369: phần tử không cho phép trong %s%%[]

en: E36: Not enough room
vi: E36: Không đủ chỗ trống

en: E370: Could not load library %s
vi: E370: Không nạp được thư viện %s

en: E371: Command not found
vi: E371: Câu lệnh không tìm thấy

en: E372: Too many %%%c in format string
vi: E372: Quá nhiều %%%c trong chuỗi định dạng

en: E373: Unexpected %%%c in format string
vi: E373: Không mong đợi %%%c trong chuỗi định dạng

en: E374: Missing ] in format string
vi: E374: Thiếu ] trong chuỗi định dạng

en: E375: Unsupported %%%c in format string
vi: E375: %%%c không được hỗ trợ trong chuỗi định dạng

en: E376: Invalid %%%c in format string prefix
vi: E376: Không cho phép %%%c trong tiền tố của chuỗi định dạng

en: E377: Invalid %%%c in format string
vi: E377: Không cho phép %%%c trong chuỗi định dạng

en: E378: 'errorformat' contains no pattern
vi: E378: Trong giá trị 'errorformat' thiếu mẫu (pattern)

en: E379: Missing or empty directory name
vi: E379: Tên thư mục không được đưa ra hoặc bằng một chuỗi rỗng

en: E37: No write since last change (add ! to override)
vi: E37: Thay đổi chưa được ghi nhớ (thêm ! để bỏ qua ghi nhớ)

en: E380: At bottom of quickfix stack
vi: E380: Ở dưới của đống sửa nhanh

en: E381: At top of quickfix stack
vi: E381: Ở đầu của đống sửa nhanh

en: E382: Cannot write, 'buftype' option is set
vi: E382: Không ghi nhớ được, giá trị 'buftype' không phải là chuỗi rỗng

en: E383: Invalid search string: %s
vi: E383: Chuỗi tìm kiếm không đúng: %s

en: E384: search hit TOP without match for: %s
vi: E384: tìm kiếm kết thúc ở ĐẦU tập tin; không tìm thấy %s

en: E385: search hit BOTTOM without match for: %s
vi: E385: tìm kiếm kết thúc ở CUỐI tập tin; không tìm thấy %s

en: E386: Expected '?' or '/'  after ';'
vi: E386: Mong đợi nhập '?' hoặc '/' sau ';'

en: E387: Match is on current line
vi: E387: Tương ứng nằm trên dòng hiện tại

en: E388: Couldn't find definition
vi: E388: Không tìm thấy định nghĩa

en: E389: Couldn't find pattern
vi: E389: Không tìm thấy mẫu (pattern)

en: E38: Null argument
vi: E38: Tham sô bằng 0

en: E390: Illegal argument: %s
vi: E390: Tham số không cho phép: %s

en: E391: No such syntax cluster: %s
vi: E391: Không có cụm cú pháp như vậy: %s

en: E392: No such syntax cluster: %s
vi: E392: Không có cụm cú pháp như vậy: %s

en: E393: group[t]here not accepted here
vi: E393: không được sử dụng group[t]here ở đây

en: E394: Didn't find region item for %s
vi: E394: Phần tử vùng cho %s không tìm thấy

en: E395: contains argument not accepted here
vi: E395: không được sử dụng tham số contains ở đây

en: E396: containedin argument not accepted here
vi: E396: không được sử dụng tham số containedin ở đây

en: E397: Filename required
vi: E397: Yêu cầu tên tập tin

en: E398: Missing '=': %s
vi: E398: Thiếu '=': %s

en: E399: Not enough arguments: syntax region %s
vi: E399: Không đủ tham số: vùng cú pháp %s

en: E39: Number expected
vi: E39: Yêu cầu một số

en: E400: No cluster specified
vi: E400: Chưa chỉ ra cụm

en: E401: Pattern delimiter not found: %s
vi: E401: Không tìm thấy ký tự phân chia mẫu (pattern): %s

en: E402: Garbage after pattern: %s
vi: E402: Rác ở sau mẫu (pattern): %s

en: E403: syntax sync: line continuations pattern specified twice
vi: E403: đồng bộ hóa cú pháp: mẫu tiếp tục của dòng chỉ ra hai lần

en: E404: Illegal arguments: %s
vi: E404: Tham số không cho phép: %s

en: E405: Missing equal sign: %s
vi: E405: Thiếu dấu bằng: %s

en: E406: Empty argument: %s
vi: E406: Tham số trống rỗng: %s

en: E407: %s not allowed here
vi: E407: %s không được cho phép ở đây

en: E408: %s must be first in contains list
vi: E408: %s phải là đầu tiên trong danh sách contains

en: E409: Unknown group name: %s
vi: E409: Tên nhóm không biết: %s

en: E40: Can't open errorfile %s
vi: E40: Không mở được tập tin lỗi %s

en: E410: Invalid :syntax subcommand: %s
vi: E410: Câu lệnh con :syntax không đúng: %s

en: E411: highlight group not found: %s
vi: E411: không tìm thấy nhóm chiếu sáng cú pháp: %s

en: E412: Not enough arguments: ":highlight link %s"
vi: E412: Không đủ tham số: ":highlight link %s"

en: E413: Too many arguments: ":highlight link %s"
vi: E413: Quá nhiều tham số: ":highlight link %s"

en: E414: group has settings, highlight link ignored
vi: E414: nhóm có thiết lập riêng, chiếu sáng liên kết bị bỏ qua

en: E415: unexpected equal sign: %s
vi: E415: dấu bằng không được mong đợi: %s

en: E416: missing equal sign: %s
vi: E416: thiếu dấu bằng: %s

en: E417: missing argument: %s
vi: E417: thiếu tham số: %s

en: E418: Illegal value: %s
vi: E418: Giá trị không cho phép: %s

en: E419: FG color unknown
vi: E419: Không rõ màu văn bản (FG)

en: E41: Out of memory!
vi: E41: Không đủ bộ nhớ!

en: E420: BG color unknown
vi: E420: Không rõ màu nền sau (BG)

en: E421: Color name or number not recognized: %s
vi: E421: Tên hoặc số của màu không được nhận ra: %s

en: E422: terminal code too long: %s
vi: E422: mã terminal quá dài: %s

en: E423: Illegal argument: %s
vi: E423: Tham số không cho phép: %s

en: E424: Too many different highlighting attributes in use
vi: E424: Sử dụng quá nhiều thuộc tính chiếu sáng cú pháp

en: E425: Cannot go before first matching tag
vi: E425: Không chuyển được tới vị trí ở trước thẻ ghi tương ứng đầu tiên

en: E426: tag not found: %s
vi: E426: không tìm thấy thẻ ghi: %s

en: E427: There is only one matching tag
vi: E427: Chỉ có một thẻ ghi tương ứng

en: E428: Cannot go beyond last matching tag
vi: E428: Không chuyển được tới vị trí ở sau thẻ ghi tương ứng cuối cùng

en: E429: File "%s" does not exist
vi: E429: Tập tin "%s" không tồn tại

en: E42: No Errors
vi: E42: Không có lỗi

en: E430: Tag file path truncated for %s
vi: E430: Đường dẫn tới tập tin thẻ ghi bị cắt bớt cho %s

en: E431: Format error in tags file "%s"
vi: E431: Lỗi định dạng trong tập tin thẻ ghi "%s"

en: E432: Tags file not sorted: %s
vi: E432: Tập tin thẻ ghi chưa được sắp xếp: %s

en: E433: No tags file
vi: E433: Không có tập tin thẻ ghi

en: E434: Can't find tag pattern
vi: E434: Không tìm thấy mẫu thẻ ghi

en: E435: Couldn't find tag, just guessing!
vi: E435: Không tìm thấy thẻ ghi, đang thử đoán!

en: E436: No "%s" entry in termcap
vi: E436: Trong termcap không có bản ghi "%s"

en: E437: terminal capability "cm" required
vi: E437: cần khả năng của terminal "cm"

en: E438: u_undo: line numbers wrong
vi: E438: u_undo: số thứ tự dòng không đúng

en: E439: undo list corrupt
vi: E439: danh sách hủy thao tác (undo) bị hỏng

en: E43: Damaged match string
vi: E43: Chuỗi tương ứng bị hỏng

en: E440: undo line missing
vi: E440: bị mất dòng hủy thao tác

en: E441: There is no preview window
vi: E441: Không có cửa sổ xem trước

en: E442: Can't split topleft and botright at the same time
vi: E442: Cửa sổ không thể đồng thời ở bên trái phía trên và bên phải phía dưới

en: E443: Cannot rotate when another window is split
vi: E443: Không đổi được chỗ khi cửa sổ khác được chia

en: E444: Cannot close last window
vi: E444: Không được đóng cửa sổ cuối cùng

en: E445: Other window contains changes
vi: E445: Cửa sổ khác có thay đổi chưa được ghi nhớ

en: E446: No file name under cursor
vi: E446: Không có tên tập tin tại vị trí con trỏ

en: E447: Can't find file "%s" in path
vi: E447: Không tìm thấy tập tin "%s" trong đường dẫn

en: E448: Could not load library function %s
vi: E448: Nạp hàm số %s của thư viện không thành công

en: E449: Invalid expression received
vi: E449: Nhận được một biểu thức không cho phép

en: E44: Corrupted regexp program
vi: E44: Chương trình xử lý biểu thức chính quy bị hỏng

en: E455: Error writing to PostScript output file
vi: E455: Lỗi ghi nhớ vào tập tin PostScript

en: E456: Can't find PostScript resource file "%s.ps"
vi: E456: Không tìm thấy tập tin tài nguyên PostScript "%s.ps"

en: E456: Can't find PostScript resource file "prolog.ps"
vi: E456: Không tìm thấy tập tin tài nguyên PostScript "prolog.ps"

en: E456: Can't open file "%s"
vi: E456: Không thể mở tập tin "%s"

en: E457: Can't read PostScript resource file "%s"
vi: E457: Không thể đọc tập tin tài nguyên PostScript "%s"

en: E459: Cannot go back to previous directory
vi: E459: Không quay lại được thư mục trước đó

en: E45: 'readonly' option is set (add ! to override)
vi: E45: Tùy chọn 'readonly' được bật (Hãy thêm ! để lờ đi)

en: E460: The resource fork would be lost (add ! to override)
vi: E460: Nhánh tài nguyên sẽ bị mất (thêm ! để bỏ qua việc kiểm tra lại)

en: E461: Illegal variable name: %s
vi: E461: Tên biến không cho phép: %s

en: E462: Could not prepare for reloading "%s"
vi: E462: Không thể chuẩn bị để nạp lại "%s"

en: E463: Region is guarded, cannot modify
vi: E463: Không thể thay đổi vùng đã được bảo vệ

en: E464: Ambiguous use of user-defined command
vi: E464: Sự sử dụng không rõ ràng câu lệnh do người dùng định nghĩa

en: E465: :winsize requires two number arguments
vi: E465: câu lệnh :winsize yêu cầu hai tham số bằng số

en: E466: :winpos requires two number arguments
vi: E466: câu lệnh :winpos yêu câu hai tham số bằng số

en: E467: Custom completion requires a function argument
vi: E467: Phần phục đặc biệt yêu cầu một tham số của hàm

en: E468: Completion argument only allowed for custom completion
vi: E468: Tham số tự động kết thúc chỉ cho phép sử dụng với phần phụ đặc biệt

en: E469: invalid cscopequickfix flag %c for %c
vi: E469: cờ cscopequickfix %c cho %c không chính xác

en: E46: Cannot set read-only variable "%s"
vi: E46: Không thay đổi được biến chỉ đọc "%s"

en: E470: Command aborted
vi: E470: Câu lệnh bị dừng

en: E471: Argument required
vi: E471: Cần chỉ ra tham số

en: E472: Command failed
vi: E472: Không thực hiện thành công câu lệnh

en: E473: Internal error
vi: E473: Lỗi nội bộ

en: E474: Invalid argument
vi: E474: Tham số không cho phép

en: E475: Invalid argument: %s
vi: E475: Tham số không cho phép: %s

en: E476: Invalid command
vi: E476: Câu lệnh không cho phép

en: E477: No ! allowed
vi: E477: Không cho phép !

en: E478: Don't panic!
vi: E478: Hãy bình tĩnh, đừng hoảng hốt!

en: E479: No match
vi: E479: Không có tương ứng

en: E47: Error while reading errorfile
vi: E47: Lỗi khi đọc tập tin lỗi

en: E480: No match: %s
vi: E480: Không có tương ứng: %s

en: E481: No range allowed
vi: E481: Không cho phép sử dụng phạm vi

en: E482: Can't create file %s
vi: E482: Không tạo được tập tin %s

en: E483: Can't get temp file name
vi: E483: Không nhận được tên tập tin tạm thời (temp)

en: E484: Can't open file %s
vi: E484: Không mở được tập tin %s

en: E485: Can't read file %s
vi: E485: Không đọc được tập tin %s

en: E486: Pattern not found: %s
vi: E486: Không tìm thấy mẫu (pattern): %s

en: E487: Argument must be positive
vi: E487: Tham số phải là một số dương

en: E488: Trailing characters
vi: E488: Ký tự thừa ở đuôi

en: E48: Not allowed in sandbox
vi: E48: Không cho phép trong hộp cát (sandbox)

en: E490: No fold found
vi: E490: Không tìm thấy nếp gấp

en: E492: Not an editor command
vi: E492: Không phải là câu lệnh của trình soạn thảo

en: E493: Backwards range given
vi: E493: Đưa ra phạm vi ngược lại

en: E494: Use w or w>>
vi: E494: Hãy sử dụng w hoặc w>>

en: E495: no autocommand file name to substitute for "<afile>"
vi: E495: Không có tên tập tin câu lệnh tự động để thay thế "<afile>"

en: E496: no autocommand buffer number to substitute for "<abuf>"
vi: E496: Không có số thứ tự bộ đệm câu lệnh tự động để thay thế "<abuf>"

en: E497: no autocommand match name to substitute for "<amatch>"
vi: E497: Không có tên tương ứng câu lệnh tự động để thay thế "<amatch>"

en: E498: no :source file name to substitute for "<sfile>"
vi: E498: không có tên tập tin :source để thay thế "<sfile>"

en: E499: Empty file name for '%' or '#', only works with ":p:h"
vi: E499: Tên tập tin rỗng cho '%' hoặc '#', chỉ làm việc với ":p:h"

en: E49: Invalid scroll size
vi: E49: Kích thước thanh cuộn không cho phép

en: E500: Evaluates to an empty string
vi: E500: Kết quả của biểu thức là một chuỗi rỗng

en: E501: At end-of-file
vi: E501: Ở cuối tập tin

en: E506: Can't write to backup file (add ! to override)
vi: E506: Không thể ghi nhớ vào tập tin lưu trữ (thêm ! để ghi nhớ bằng mọi giá

en: E507: Close error for backup file (add ! to override)
vi: E507: Lỗi đóng tập tin lưu trữ (thêm ! để bỏ qua việc kiểm tra lại)

en: E508: Can't read file for backup (add ! to override)
vi: E508: Không đọc được tập tin lưu trữ (thêm ! để bỏ qua việc kiểm tra lại)

en: E509: Cannot create backup file (add ! to override)
vi: E509: Không tạo được tập tin lưu trữ (thêm ! để bỏ qua việc kiểm tra lại)

en: E50: Too many \z(
vi: E50: Quá nhiều \z(

en: E510: Can't make backup file (add ! to override)
vi: E510: Không tạo được tập tin lưu trữ (thêm ! để bỏ qua việc kiểm tra lại)

en: E512: Close failed
vi: E512: Thao tác đóng không thành công

en: E513: write error, conversion failed
vi: E513: Lỗi ghi nhớ, biến đổi không thành công

en: E514: write error (file system full?)
vi: E514: lỗi ghi nhớ (không còn chỗ trống?)

en: E515: No buffers were unloaded
vi: E515: Không có bộ đệm nào được bỏ nạp từ bộ nhớ

en: E516: No buffers were deleted
vi: E516: Không có bộ đệm nào bị xóa

en: E517: No buffers were wiped out
vi: E517: Không có bộ đệm nào được làm sạch

en: E518: Unknown option
vi: E518: Tùy chọn không biết

en: E519: Option not supported
vi: E519: Tùy chọn không được hỗ trợ

en: E51: Too many %s(
vi: E51: Quá nhiều %s(

en: E520: Not allowed in a modeline
vi: E520: Không cho phép trên dòng chế độ (modeline)

en: E521: Number required after =
vi: E521: Sau dấu = cần đưa ra một số

en: E522: Not found in termcap
vi: E522: Không tìm thấy trong termcap

en: E523: Not allowed here
vi: E523: Không cho phép ở đây

en: E524: Missing colon
vi: E524: Thiếu dấu hai chấm

en: E525: Zero length string
vi: E525: Chuỗi có độ dài bằng không

en: E526: Missing number after <%s>
vi: E526: Thiếu một số sau <%s>

en: E527: Missing comma
vi: E527: Thiếu dấu phẩy

en: E528: Must specify a ' value
vi: E528: Cần đưa ra một giá trị cho '

en: E529: Cannot set 'term' to empty string
vi: E529: Giá trị của tùy chọn 'term' không thể là một chuỗi trống rỗng

en: E52: Unmatched \z(
vi: E52: Không có cặp cho \z(

en: E530: Cannot change term in GUI
vi: E530: Không thể thay đổi terminal trong giao diện đồ họa GUI

en: E531: Use ":gui" to start the GUI
vi: E531: Hãy sử dụng ":gui" để chạy giao diện đồ họa GUI

en: E533: can't select wide font
vi: E533: không chọn được phông chữ với các ký tự có chiều rộng gấp đôi

en: E534: Invalid wide font
vi: E534: Phông chữ, với ký tự có chiều rộng gấp đôi, không đúng

en: E535: Illegal character after <%c>
vi: E535: Ký tự sau <%c> không chính xác

en: E536: comma required
vi: E536: cầu có dấu phẩy

en: E537: 'commentstring' must be empty or contain %s
vi: E537: Giá trị của tùy chọn 'commentstring' phải rỗng hoặc chứa %s

en: E538: No mouse support
vi: E538: Chuột không được hỗ trợ

en: E539: Illegal character <%s>
vi: E539: Ký tự không cho phép <%s>

en: E53: Unmatched %s%%(
vi: E53: Không có cặp cho %s%%(

en: E540: Unclosed expression sequence
vi: E540: Dãy các biểu thức không đóng

en: E541: too many items
vi: E541: quá nhiều phần tử

en: E542: unbalanced groups
vi: E542: các nhóm không cân bằng

en: E543: Not a valid codepage
vi: E543: Bảng mã không cho phép

en: E544: Keymap file not found
vi: E544: Không tìm thấy tập tin sơ đồ bàn phím

en: E545: Missing colon
vi: E545: Thiếu dấu hai chấm

en: E546: Illegal mode
vi: E546: Chế độ không cho phép

en: E547: Illegal mouseshape
vi: E547: Dạng trỏ chuột không cho phép

en: E548: digit expected
vi: E548: yêu cầu một số

en: E549: Illegal percentage
vi: E549: Tỷ lệ phần trăm không cho phép

en: E54: Unmatched %s(
vi: E54: Không có cặp cho %s(

en: E550: Missing colon
vi: E550: Thiếu dấu hai chấm

en: E551: Illegal component
vi: E551: Thành phần không cho phép

en: E552: digit expected
vi: E552: Cần chỉ ra một số

en: E553: No more items
vi: E553: Không còn phần tử nào nữa

en: E554: Syntax error in %s{...}
vi: E554: Lỗi cú pháp trong %s{...}

en: E555: at bottom of tag stack
vi: E555: ở cuối đống thẻ ghi

en: E556: at top of tag stack
vi: E556: ở đầu đống thẻ ghi

en: E557: Cannot open termcap file
vi: E557: Không thể mở tập tin termcap

en: E558: Terminal entry not found in terminfo
vi: E558: Trong terminfo không có bản ghi nào về terminal này

en: E559: Terminal entry not found in termcap
vi: E559: Trong termcap không có bản ghi nào về terminal này

en: E55: Unmatched %s)
vi: E55: Không có cặp cho %s)

en: E560: Usage: cs[cope] %s
vi: E560: Sử dụng: cs[cope] %s

en: E561: unknown cscope search type
vi: E561: không rõ loại tìm kiếm cscope

en: E562: Usage: cstag <ident>
vi: E562: Sử dụng: cstag <tên>

en: E563: stat error
vi: E563: lỗi stat

en: E563: stat(%s) error: %d
vi: E563: lỗi stat(%s): %d

en: E564: %s is not a directory or a valid cscope database
vi: E564: %s không phải là một thư mục hoặc một cơ sở dữ liệu cscope thích hợp

en: E566: Could not create cscope pipes
vi: E566: Không tạo được đường ống (pipe) cho cscope

en: E567: no cscope connections
vi: E567: không có kết nối với cscope

en: E568: duplicate cscope database not added
vi: E568: cơ sở dữ liệu này của cscope đã được gắn vào từ trước

en: E569: maximum number of cscope connections reached
vi: E569: đã đạt tới số kết nối lớn nhất cho phép với cscope

en: E56: %s* operand could be empty
vi: E56: operand %s* không thể rỗng

en: E570: fatal error in cs_manage_matches
vi: E570: lỗi nặng trong cs_manage_matches

en: E571: Sorry, this command is disabled: the Tcl library could not be loaded.
vi: E571: Rất tiếc là câu lệnh này không làm việc, vì thư viện Tcl chưa được nạp

en: E573: Invalid server id used: %s
vi: E573: Sử dụng id máy chủ không đúng: %s

en: E574: Unknown register type %d
vi: E574: Loại sổ đăng ký không biết %d

en: E579: :if nesting too deep
vi: E579: :if xếp lồng vào nhau quá sâu

en: E57: %s+ operand could be empty
vi: E57: operand %s+ không thể rỗng

en: E580: :endif without :if
vi: E580: :endif không có :if

en: E581: :else without :if
vi: E581: :else không có :if

en: E582: :elseif without :if
vi: E582: :elseif không có :if

en: E583: multiple :else
vi: E583: phát hiện vài :else

en: E584: :elseif after :else
vi: E584: :elseif sau :else

en: E585: :while nesting too deep
vi: E585: :while xếp lồng vào nhau quá sâu

en: E586: :continue without :while
vi: E586: :continue không có :while

en: E587: :break without :while
vi: E587: :break không có :while

en: E588: :endwhile without :while
vi: E588: Câu lệnh :endwhile không có lệnh :while (1 cặp)

en: E589: 'backupext' and 'patchmode' are equal
vi: E589: giá trị của tùy chọn 'backupext' và 'patchmode' bằng nhau

en: E58: %s{ operand could be empty
vi: E58: operand %s{ không thể rỗng

en: E590: A preview window already exists
vi: E590: Cửa sổ xem trước đã có

en: E591: 'winheight' cannot be smaller than 'winminheight'
vi: E591: giá trị của 'winheight' không thể nhỏ hơn 'winminheight'

en: E592: 'winwidth' cannot be smaller than 'winminwidth'
vi: E592: giá trị của 'winwidth' không thể nhỏ hơn 'winminwidth'

en: E593: Need at least %d lines
vi: E593: Cần ít nhất %d dòng

en: E594: Need at least %d columns
vi: E594: Cần ít nhất %d cột

en: E595: contains unprintable or wide character
vi: E595: chứa ký tự không in ra hoặc ký tự với chiều rộng gấp đôi

en: E596: Invalid font(s)
vi: E596: Phông chữ không đúng

en: E597: can't select fontset
vi: E597: không chọn được bộ phông chữ

en: E598: Invalid fontset
vi: E598: Bộ phông chữ không đúng

en: E599: Value of 'imactivatekey' is invalid
vi: E599: Giá trị của 'imactivatekey' không đúng

en: E59: invalid character after %s@
vi: E59: ký tự không cho phép sau %s@

en: E600: Missing :endtry
vi: E600: Thiếu câu lệnh :endtry

en: E601: :try nesting too deep
vi: E601: :try xếp lồng vào nhau quá sâu

en: E602: :endtry without :try
vi: E602: :endtry không có :try

en: E603: :catch without :try
vi: E603: :catch không có :try

en: E604: :catch after :finally
vi: E604: :catch đứng sau :finally

en: E605: Exception not caught: %s
vi: E605: Trường hợp đặc biệt không được xử lý: %s

en: E606: :finally without :try
vi: E606: :finally không có :try

en: E607: multiple :finally
vi: E607: phát hiện vài :finally

en: E608: Cannot :throw exceptions with 'Vim' prefix
vi: E608: Không thể thực hiện lệnh :throw cho những ngoại lệ với tiền tố 'Vim'

en: E609: Cscope error: %s
vi: E609: Lỗi cscope: %s

en: E60: Too many complex %s{...}s
vi: E60: Quá nhiều cấu trúc phức tạp %s{...}

en: E610: Can't load Zap font '%s'
vi: E610: Không nạp được phông chữ Zap '%s'

en: E611: Can't use font %s
vi: E611: Không sử dụng được phông chữ %s

en: E612: Too many signs defined
vi: E612: Định nghĩa quá nhiều ký hiệu

en: E613: Unknown printer font: %s
vi: E613: Không rõ phông chữ của máy in: %s

en: E614: vim_SelFile: can't return to current directory
vi: E614: vim_SelFile: không trở lại được thư mục hiện thời

en: E615: vim_SelFile: can't get current directory
vi: E615: vim_SelFile: không tìm thấy thư mục hiện thời

en: E616: vim_SelFile: can't get font %s
vi: E616: vim_SelFile: không tìm thấy phông chữ %s

en: E617: Cannot be changed in the GTK+ 2 GUI
vi: E617: Không thể thay đổi trong giao diện đồ họa GTK+ 2

en: E618: file "%s" is not a PostScript resource file
vi: E618: "%s" không phải là tập tin tài nguyên PostScript

en: E619: file "%s" is not a supported PostScript resource file
vi: E619: "%s" không phải là tập tin tài nguyên PostScript được hỗ trợ

en: E61: Nested %s*
vi: E61: %s* lồng vào

en: E620: Unable to convert from multi-byte to "%s" encoding
vi: E620: Không thể chuyển từ các ký tự nhiều byte thành bảng mã "%s"

en: E621: "%s" resource file has wrong version
vi: E621: tập tin tài nguyên "%s" có phiên bản không đúng

en: E622: Could not fork for cscope
vi: E622: Không thực hiện được fork() cho cscope

en: E623: Could not spawn cscope process
vi: E623: Chạy tiến trình cscope không thành công

en: E624: Can't open file "%s"
vi: E624: Không thể mở tập tin "%s"

en: E625: cannot open cscope database: %s
vi: E625: không mở được cơ sở dữ liệu cscope: %s

en: E626: cannot get cscope database information
vi: E626: không lấy được thông tin về cơ sở dữ liệu cscope

en: E62: Nested %s%c
vi: E62: %s%c lồng vào

en: E63: invalid use of \_
vi: E63: không cho phép sử dụng \_

en: E64: %s%c follows nothing
vi: E64: %s%c không theo sau gì cả

en: E655: Too many symbolic links (cycle?)
vi: E655: Quá nhiều liên kết tượng trưng (vòng lặp?)

en: E658: NetBeans connection lost for buffer %ld
vi: E658: Bị mất liên kết với NetBeans cho bộ đệm %ld

en: E659: Cannot invoke Python recursively
vi: E659: Không thể gọi Python một cách đệ quy

en: E65: Illegal back reference
vi: E65: Không cho phép liên kết ngược lại

en: E661: Sorry, no '%s' help for %s
vi: E661: Rất tiếc, không có trợ giúp '%s' cho %s

en: E662: At start of changelist
vi: E662: Ở đầu danh sách những thay đổi

en: E663: At end of changelist
vi: E663: Ở cuối danh sách những thay đổi

en: E664: changelist is empty
vi: E664: danh sách những thay đổi trống rỗng

en: E665: Cannot start GUI, no valid font found
vi: E665: Không chạy được giao diện đồ họa GUI, đưa ra phông chữ không đúng

en: E666: compiler not supported: %s
vi: E666: trình biên dịch không được hỗ trợ: %s

en: E667: Fsync failed
vi: E667: Không thực hiện thành công hàm số fsync()

en: E668: Wrong access mode for NetBeans connection info file: "%s"
vi: E668: Chế độ truy cập thông tin về liên kết với NetBeans không đúng: "%s"

en: E669: Unprintable character in group name
vi: E669: Ký tự không thể tin ra trong tên nhóm

en: E66: \z( not allowed here
vi: E66: \z( không thể sử dụng ở đây

en: E670: Mix of help file encodings within a language: %s
vi: E670: Tập tin trợ giúp sử dụng nhiều bảng mã khác nhau cho một ngôn ngữ: %s

en: E671: Cannot find window title "%s"
vi: E671: Không tìm được tiêu đề cửa sổ "%s"

en: E672: Unable to open window inside MDI application
vi: E672: Không mở được cửa sổ bên trong ứng dụng MDI

en: E67: \z1 et al. not allowed here
vi: E67: \z1 và tương tự không được sử dụng ở đây

en: E68: Invalid character after \z
vi: E68: Ký tự không cho phép sau \z

en: E69: Missing ] after %s%%[
vi: E69: Thiếu ] sau %s%%[

en: E70: Empty %s%%[]
vi: E70: %s%%[] rỗng

en: E71: Invalid character after %s%%
vi: E71: Ký tự không cho phép sau %s%%

en: E72: Close error on swap file
vi: E72: Lỗi đóng tập tin trao đổi (swap)

en: E73: tag stack empty
vi: E73: đống thẻ ghi rỗng

en: E74: Command too complex
vi: E74: Câu lệnh quá phức tạp

en: E75: Name too long
vi: E75: Tên quá dài

en: E76: Too many [
vi: E76: Quá nhiều ký tự [

en: E77: Too many file names
vi: E77: Quá nhiều tên tập tin

en: E78: Unknown mark
vi: E78: Dấu hiệu không biết

en: E79: Cannot expand wildcards
vi: E79: Không thực hiện được phép thế theo wildcard

en: E800: Arabic cannot be used: Not enabled at compile time
vi: E800: Tiếng Ả Rập không được chọn khi biên dịch

en: E80: Error while writing
vi: E80: Lỗi khi ghi nhớ

en: E81: Using <SID> not in a script context
vi: E81: Sử dụng <SID> ngoài phạm vi script

en: E82: Cannot allocate any buffer, exiting...
vi: E82: Không thể phân chia bộ nhớ thậm chí cho một bộ đệm, thoát...

en: E83: Cannot allocate buffer, using other one...
vi: E83: Không thể phân chia bộ nhớ cho bộ đệm, sử dụng bộ đệm khác...

en: E84: No modified buffer found
vi: E84: Không tìm thấy bộ đệm có thay đổi

en: E85: There is no listed buffer
vi: E85: Không có bộ đệm được liệt kê

en: E86: Buffer %ld does not exist
vi: E86: Bộ đệm %ld không tồn tại

en: E87: Cannot go beyond last buffer
vi: E87: Đây là bộ đệm cuối cùng

en: E88: Cannot go before first buffer
vi: E88: Đây là bộ đệm đầu tiên

en: E89: No write since last change for buffer %ld (add ! to override)
vi: E89: Thay đổi trong bộ đệm %ld chưa được ghi lại (thêm ! để thoát ra bằng mọi giá)

en: E90: Cannot unload last buffer
vi: E90: Không thể bỏ nạp từ bộ nhớ bộ đệm cuối cùng

en: E91: 'shell' option is empty
vi: E91: Tùy chọn 'shell' là một chuỗi rỗng

en: E92: Buffer %ld not found
vi: E92: Bộ đệm %ld không được tìm thấy

en: E93: More than one match for %s
vi: E93: Tìm thấy vài tương ứng với %s

en: E94: No matching buffer for %s
vi: E94: Không có bộ đệm tương ứng với %s

en: E95: Buffer with this name already exists
vi: E95: Đã có bộ đệm với tên như vậy

en: E96: Can not diff more than %ld buffers
vi: E96: Chỉ có thể theo dõi sự khác nhau trong nhiều nhất %ld bộ đệm

en: E97: Cannot create diffs
vi: E97: Không thể tạo tập tin khác biệt (diff)

en: E98: Cannot read diff output
vi: E98: Không thể đọc dữ liệu ra của lệnh diff

en: E99: Current buffer is not in diff mode
vi: E99: Bộ đệm hiện thời không nằm trong chế độ khác biệt (diff)

en: ERROR:
vi: LỖI:

en: Edit File
vi: Soạn thảo tập tin

en: Edit File in new window
vi: Soạn thảo tập tin trong cửa sổ mới

en: Edit with &Vim
vi: Soạn thảo trong &Vim

en: Edit with &multiple Vims
vi: Soạn thảo trong nhiều Vi&m

en: Edit with existing Vim - &
vi: Soạn thảo trong Vim đã chạy - &

en: Edit with single &Vim
vi: Soạn thảo trong một &Vim

en: Edits the selected file(s) with Vim
vi: Soạn thảo (các) tập tin đã chọn trong Vim

en: End of function
vi: Kết thúc của hàm số

en: End of sourced file
vi: Kết thúc tập tin script

en: Enter encryption key:
vi: Nhập mật khẩu để mã hóa:

en: Enter nr of choice (<CR> to abort):
vi: Hãy chọn số cần thiết (<CR> để dừng):

en: Enter number of swap file to use (0 to quit):
vi: Hãy nhập số của tập tin trao đổi (swap) muốn sử dụng (0 để thoát):

en: Enter same key again:
vi:       Nhập lại mật khẩu:

en: Entering Debug mode.  Type "cont" to continue.
vi: Bật chế độ sửa lỗi (Debug). Gõ "cont" để tiếp tục.

en: Entering Ex mode.  Type "visual" to go to Normal mode.
vi: Chuyển vào chế độ Ex. Để chuyển về chế độ Thông thường hãy gõ "visual"

en: Error
vi: Lỗi

en: Error and interrupt
vi: Lỗi và sự gián đoạn

en: Error creating process: Check if gvim is in your path!
vi: Lỗi tạo tiến trình: Hãy kiểm tra xem gvim có trong đường dẫn không!

en: Error detected while processing %s:
vi: Phát hiện lỗi khi xử lý %s:

en: Exception
vi: Trường hợp ngoại lệ

en: Exception caught: %s
vi: Xử lý trường hợp ngoại lệ: %s

en: Exception discarded: %s
vi: Trường hợp ngoại lệ bị bỏ qua: %s

en: Exception finished: %s
vi: Kết thúc việc xử lý trường hợp ngoại lệ: %s

en: Exception thrown: %s
vi: Trường hợp ngoại lệ: %s

en: Executing %s
vi: Thực hiện %s

en: Expression
vi: Biểu thức

en: External submatches:
vi: Sự tương ứng con ngoài:

en: File "%s" does not exist
vi: Tập tin "%s" không tồn tại

en: File preserved
vi: Đã cập nhật tập tin trao đổi (swap)

en: Files
vi: Tập tin

en: Filter
vi: Đầu lọc

en: Find & Replace (use '\\' to find  a '\')
vi: Tìm kiếm và Thay thế (hãy sử dụng '\\' để tìm kiếm dấu '\')

en: Find Next
vi: Tìm tiếp

en: Find string (use '\\' to find  a '\')
vi: Tìm kiếm chuỗi (hãy sử dụng '\\' để tìm kiếm dấu '\')

en: Find symbol
vi: Tìm ký hiệu

en: Find what:
vi: Tìm kiếm gì:

en: Font '%s' is not fixed-width
vi: Phông chữ '%s' không phải là phông có độ rộng cố định (fixed-width)

en: Font Selection
vi: Chọn phông chữ

en: Font%ld width is not twice that of font0
vi: Chiều rộng phông chữ font%ld phải lớn hơn hai lần so với chiều rộng font0

en: Font0 width: %ld
vi: Chiều rộng font0: %ld

en: Font1 width: %ld
vi: Chiều rộng font1: %ld

en: Garbage after option
vi: Rác sau tùy chọn

en: Generate docu for
vi: Tạo docu cho

en: Greetings, Vim user!
vi: Xin chào người dùng Vim!

en: Help
vi: Trợ giúp

en: Help poor children in Uganda!
vi: Hãy giúp đỡ trẻ em nghèo Uganda!

en: Hit ENTER or type command to continue
vi: Nhấn phím ENTER hoặc nhập câu lệnh để tiếp tục

en: Hit ENTER to continue
vi: Nhấn phím ENTER để tiếp tục

en: Hit end of paragraph
vi: Kết thúc của đoạn văn

en: I/O ERROR
vi: LỖI I/O (NHẬP/XUẤT)

en: Illegal file name
vi: Tên tập tin không cho phép

en: Illegal register name
vi: Tên sổ đăng ký không cho phép

en: Illegal starting char
vi: Ký tự đầu tiên không cho phép

en: Input Line
vi: Dòng nhập

en: Input _Methods
vi: Phương pháp _nhập liệu

en: Interrupt
vi: Sự gián đoạn

en: Interrupt:
vi: Gián đoạn:

en: Interrupted
vi: Bị gián đoạn

en: Invalid argument for
vi: Tham số không được phép cho

en: Keys don't match!
vi: Hai mật khẩu không trùng nhau!

en: Kill a connection
vi: Hủy kết nối

en: Linking:
vi: Liên kết:

en: Match case
vi: Có tính kiểu chữ

en: Match whole word only
vi: Chỉ tìm tương ứng hoàn toàn với từ

en: Messages maintainer: Bram Moolenaar <Bram@vim.org>
vi: Bản dịch các thông báo sang tiếng Việt: Phan Vĩnh Thịnh <teppi@vnlinux.org>

en: Missing '>'
vi: Thiếu '>'

en: Modified by
vi: Với các thay đổi bởi

en: Need %s version %ld
vi: Cần %s phiên bản %ld

en: Need Amigados version 2.04 or later
vi: Cần Amigados phiên bản 2.04 hoặc mới hơn

en: NetBeans disallows writes of unmodified buffers
vi: NetBeans không cho phép ghi nhớ bộ đệm chưa có thay đổi nào

en: No Syntax items defined for this buffer
vi: Không có phần tử cú pháp nào được định nghĩa cho bộ đệm này

en: No abbreviation found
vi: Không tìm thấy viết tắt

en: No breakpoints defined
vi: Điểm dừng không được xác định

en: No display
vi: Không có màn hình

en: No display: Send expression failed.
vi: Không có màn hình: gửi biểu thức không thành công.

en: No included files
vi: Không có tập tin được tính đến

en: No mapping found
vi: Không tìm thấy ánh xạ

en: No marks set
vi: Không có dấu hiệu nào được đặt.

en: No matching autocommands
vi: Không có câu lệnh tự động tương ứng

en: No swap file
vi: Không có tập tin swap

en: No text to be printed
vi: Không có gì để in

en: No undo possible; continue anyway
vi: Không thể hủy thao tác; tiếp tục thực hiện

en: No user-defined commands found
vi: Không tìm thấy câu lệnh do người dùng định nghĩa

en: OK
vi: Đồng ý

en: Open File dialog
vi: Mở tập tin

en: Opening the X display failed
vi: Mở màn hình X không thành công

en: Opening the X display timed out
vi: Không mở được màn hình X trong thời gian cho phép (time out)

en: Opening the X display took %ld msec
vi: Mở màn hình X mất %ld mili giây

en: Original file "%s"
vi: Tập tin gốc "%s"

en: Overwrite existing file "%.*s"?
vi: Ghi đè lên tập tin đã có "%.*s"?

en: Page %d
vi: Trang %d

en: Partial writes disallowed for NetBeans buffers
vi: Ghi nhớ một phần bộ đệm NetBeans không được cho phép

en: Patch file
vi: Tập tin vá lỗi (patch)

en: Path length too long!
vi: Đường dẫn quá dài!

en: Pathname:
vi: Đường dẫn tới tập tin:

en: Pattern found in every line: %s
vi: Tìm thấy tương ứng trên mọi dòng: %s

en: Pattern not found
vi: Không tìm thấy mẫu (pattern)

en: Print job sent.
vi: Đã gửi công việc in.

en: Printed: %s
vi: Đã in: %s

en: Printing '%s'
vi: Đang in '%s'

en: Printing aborted
vi: In bị dừng

en: Printing page %d (%d%%)
vi: In trang %d (%d%%)

en: Query for a pattern
vi: Yêu cầu theo một mẫu

en: Question
vi: Câu hỏi

en: Reading from stdin...
vi: Đọc từ đầu vào tiêu chuẩn stdin...

en: Reading viminfo file "%s"%s%s%s
vi: Đọc tập tin viminfo "%s"%s%s%s

en: Recovery completed. You should check if everything is OK.
vi: Việc phục hồi đã hoàn thành. Nên kiểm tra xem mọi thứ có ổn không.

en: Reinit all connections
vi: Khởi đầu lại tất cả các kết nối

en: Replace
vi: Thay thế

en: Replace All
vi: Thay thế tất cả

en: Replace with:
vi: Thay thế bởi:

en: Retrieve
vi: Nhận

en: Retrieve from all projects
vi: Nhận từ tất cả các dự án

en: Retrieve from file
vi: Nhận từ tập tin

en: Retrieve from project
vi: Nhận từ dự án

en: Running in Vi compatible mode
vi: Làm việc trong chế độ tương thích với Vi

en: Running modeless, typed text is inserted
vi: Không chế độ, văn bản nhập vào sẽ được chèn

en: SNiFF+ is currently
vi: Trong thời điểm hiện nay SNiFF+

en: Save As
vi: Ghi nhớ như

en: Save File dialog
vi: Ghi nhớ tập tin

en: Save Redirection
vi: Chuyển hướng ghi nhớ

en: Save Session
vi: Ghi nhớ buổi làm việc

en: Save Setup
vi: Ghi nhớ cấu hình

en: Save View
vi: Ghi nhớ vẻ ngoài

en: Save changes to "%.*s"?
vi: Ghi nhớ thay đổi vào "%.*s"?

en: Scanning dictionary: %s
vi: Quét từ điển: %s

en: Scanning included file: %s
vi: Quét trong tập tin được tính đến: %s

en: Scanning tags.
vi: Tìm kiếm trong số thẻ đánh dấu.

en: Scanning: %s
vi: Quét: %s

en: Scrollbar Widget: Could not get geometry of thumb pixmap.
vi: Thanh cuộn: Không thể xác định hình học của thanh cuộn.

en: Search String
vi: Chuỗi tìm kiếm

en: Searching for "%s"
vi: Tìm kiếm "%s"

en: Searching for "%s" in "%s"
vi: Tìm kiếm "%s" trong "%s"

en: Searching tags file %s
vi: Tìm kiếm tập tin thẻ ghi %s

en: See ":help E312" for more information.
vi: Hãy xem thông tin bổ sung trong trợ giúp ":help E312"

en: See ":help W11" for more info.
vi: Hãy xem thông tin chi tiết trong ":help W11".

en: Selected %s%ld of %ld Lines; %ld of %ld Words; %ld of %ld Bytes
vi: Chọn %s%ld của %ld Dòng; %ld của %ld Từ; %ld của %ld Byte

en: Selection
vi: Lựa chọn

en: Sending to printer...
vi: Gửi tới máy in...

en: Show base class of
vi: Hiển thị hạng cơ bản của

en: Show class in hierarchy
vi: Hiển thị hạng trong hệ thống cấp bậc

en: Show class in restricted hierarchy
vi: Hiển thị hạng trong hệ thống cấp bậc giới hạn

en: Show connections
vi: Hiển thị kết nối

en: Show docu of
vi: Hiển thị docu của

en: Show overridden member function
vi: Hiển thị hàm số bị nạp đè lên

en: Show source of
vi: Hiển thị mã nguồn

en: Show this message
vi: Hiển thị thông báo này

en: Signs for %s:
vi: Ký hiệu cho %s:

en: Sniff: Error during write. Disconnected
vi: Sniff: Lỗi trong thời gian ghi nhớ. Ngắt kết nối

en: Sorry, help file "%s" not found
vi: Xin lỗi, không tìm thấy tập tin trợ giúp "%s"

en: Sorry, this command is disabled: the Perl library could not be loaded.
vi: Xin lỗi, câu lệnh này bị tắt: không nạp được thư viện Perl.

en: Source Vim script
vi: Thực hiện script của Vim

en: Sponsor Vim development!
vi: Hãy giúp đỡ phát triển Vim!

en: Stack size increases
vi: Kích thước của đống tăng lên

en: Swap file "
vi: Tập tin trao đổi (swap) "

en: Swap file already exists!
vi: Tập tin trao đổi (swap) đã rồi!

en: Swap files found:
vi: Tìm thấy tập tin trao đổi (swap):

en: Tear off this menu
vi: Chia cắt trình đơn này

en: Testing the X display failed
vi: Kiểm tra màn hình X không thành công

en: Thanks for flying Vim
vi: Xin cảm ơn đã sử dụng Vim

en: The file was created on
vi: Tập tin đã được tạo trên

en: The only match
vi: Tương ứng duy nhất

en: This Vim was not compiled with the diff feature.
vi: Vim không được biên dịch với tính năng hỗ trợ xem khác biệt (diff).

en: This cscope command does not support splitting the window.
vi: Câu lệnh cscope này không hỗ trợ việc chia (split) cửa sổ.

en: Toggle implementation/definition
vi: Bật tắt giữa thi hành/định nghĩa

en: Too many "+command", "-c command" or "--cmd command" arguments
vi: Quá nhiều tham số "+câu lệnh", "-c câu lệnh" hoặc "--cmd câu lệnh"

en: Too many edit arguments
vi: Có quá nhiều tham số soạn thảo

en: Top
vi: Đầu

en: Type  :quit<Enter>  to exit Vim
vi: Gõ :quit<Enter>  để thoát khỏi Vim

en: Unable to read block 0 from
vi: Không thể đọc khối số 0 từ

en: Unable to register a command server name
vi: Không đăng ký được một tên cho máy chủ câu lệnh

en: Undo
vi: Hủy thao tác

en: Unknown
vi: Không rõ

en: Unknown option
vi: Tùy chọn không biết

en: Untitled
vi: Chưa đặt tên

en: Up
vi: Lên

en: Use Vim version 3.0.
vi: Hãy sử dụng Vim phiên bản 3.0.

en: Used CUT_BUFFER0 instead of empty selection
vi: Sử dụng CUT_BUFFER0 thay cho lựa chọn trống rỗng

en: Using swap file "%s"
vi: Đang sử dụng tập tin trao đổi (swap) "%s"

en: VIM - ATTENTION
vi: VIM - CHÚ Ý

en: VIM - Search and Replace...
vi: VIM - Tìm kiếm và thay thế...

en: VIM - Search...
vi: VIM - Tìm kiếm...

en: VIM - Vi IMproved
vi: VIM ::: Vi IMproved (Vi cải tiến) ::: Phiên bản tiếng Việt

en: VIM Error
vi: Lỗi VIM

en: VIM: Can't open window!
vi: VIM: Không mở được cửa sổ!

en: VIMRUN.EXE not found in your $PATH.
    External commands will not pause after completion.
    See  :help win32-vimrun  for more information.
vi: Không tìm thấy VIMRUN.EXE trong $PATH.
    Lệnh ngoại trú sẽ không dừng lại sau khi hoàn thành.
    Thông tin chi tiết xem trong :help win32-vimrun

en: Vim E458: Cannot allocate colormap entry, some colors may be incorrect
vi: Vim E458: Không chỉ định được bản ghi trong bảng màu, một vài màu có thể hiển thị không chính xác

en: Vim Warning
vi: Cảnh báo Vim

en: Vim dialog
vi: Hộp thoại Vim

en: Vim dialog...
vi: Hộp thoại Vim...

en: Vim exiting with %d
vi: Thoát Vim với mã %d

en: Vim is open source and freely distributable
vi: Vim là chương trình mã nguồn mở và phân phối tự do

en: Vim: Caught %s event
vi: Vim: Nhận được sự kiện %s

en: Vim: Caught deadly signal
vi: Vim: Nhận được tín hiệu chết

en: Vim: Caught deadly signal %s
vi: Vim: Nhận được tín hiệu chết %s

en: Vim: Double signal, exiting
vi: Vim: Tín hiệu đôi, thoát

en: Vim: Error reading input, exiting...
vi: Vim: Lỗi đọc dữ liệu nhập, thoát...

en: Vim: Finished.
vi: Vim: Đã xong.

en: Vim: Main window unexpectedly destroyed
vi: Vim: Cửa sổ chính đã bị đóng đột ngột

en: Vim: Reading from stdin...
vi: Vim: Đọc từ đầu vào tiêu chuẩn stdin...

en: Vim: Received "die" request from session manager
vi: Vim: Nhận được yêu cầu "chết" (dừng) từ trình quản lý màn hình

en: Vim: Warning: Input is not from a terminal
vi: Vim: Cảnh báo: Đầu vào không phải đến từ một terminal

en: Vim: Warning: Output is not to a terminal
vi: Vim: Cảnh báo: Đầu ra không hướng tới một terminal

en: Vim: preserving files...
vi: Vim: ghi nhớ các tập tin...

en: W10: Warning: Changing a readonly file
vi: W10: Cảnh báo: Thay đổi một tập tin chỉ có quyền đọc

en: W11: Warning: File "%s" has changed since editing started
vi: W11: Cảnh báo: Tập tin "%s" đã thay đổi sau khi việc soạn thảo bắt đầu

en: W12: Warning: File "%s" has changed and the buffer was changed in Vim as well
vi: W12: Cảnh báo: Tập tin "%s" và bộ đệm Vim đã thay đổi không phụ thuộc vào nhau

en: W13: Warning: File "%s" has been created after editing started
vi: W13: Cảnh báo: tập tin "%s" được tạo ra sau khi việc soạn thảo bắt đầu

en: W14: Warning: List of file names overflow
vi: W14: Cảnh báo: Danh sách tên tập tin quá đầy

en: W15: Warning: Wrong line separator, ^M may be missing
vi: W15: Cảnh báo: Ký tự phân cách dòng không đúng. Rất có thể thiếu ^M

en: W16: Warning: Mode of file "%s" has changed since editing started
vi: W16: Cảnh báo: chế độ truy cập tới tập tin "%s" đã thay đổi sau khi bắt đầu soạn thảo

en: W17: Arabic requires UTF-8, do ':set encoding=utf-8'
vi: W17: Tiếng Ả Rập yêu cầu sử dụng UTF-8, hãy nhập ':set encoding=utf-8'

en: W18: Invalid character in group name
vi: W18: Ký tự không cho phép trong tên nhóm

en: WARNING: The file has been changed since reading it!!!
vi: CẢNH BÁO: Tập tin đã thay đổi so với thời điểm đọc!!!

en: WARNING: Windows 95/98/ME detected
vi: CẢNH BÁO: nhận ra Windows 95/98/ME

en: Warning
vi: Cảnh báo

en: Warning: Entered other buffer unexpectedly (check autocommands)
vi: Cảnh báo: Chuyển tới bộ đệm khác không theo ý muốn (hãy kiểm tra câu lệnh tự động)

en: Warning: terminal cannot highlight
vi: Cảnh báo: terminal không thực hiện được sự chiếu sáng

en: While opening file "
vi: Khi mở tập tin: "

en: Window position: X %d, Y %d
vi: Vị trí cửa sổ: X %d, Y %d

en: Word from other line
vi: Từ của dòng khác

en: Write partial file?
vi: Ghi nhớ một phần tập tin?

en: Writing viminfo file "%s"
vi: Ghi tập tin viminfo "%s"

en: XSMP ICE connection watch failed
vi: XSMP mất theo dõi kết nối ICE

en: XSMP SmcOpenConnection failed: %s
vi: XSMP thực hiện SmcOpenConnection không thành công: %s

en: XSMP handling save-yourself request
vi: XSMP xử lý yêu cầu tự động ghi nhớ

en: XSMP lost ICE connection
vi: XSMP mất kết nối ICE

en: XSMP opening connection
vi: XSMP mở kết nối

en: Xref has a
vi: Xref có một

en: Xref referred by
vi: Liên kết đến xref từ

en: Xref refers to
vi: Xref chỉ đến

en: Xref used by
vi: Xref được sử dụng bởi

en: YES
vi: CÓ

en: Zero count
vi: Giá trị của bộ đếm bằng 0

en: [CONVERSION ERROR]
vi: [LỖI CHUYỂN BẢNG MÃ]

en: [CR missing]
vi: [thiếu ký tự CR]

en: [Deleted]
vi: [bị xóa]

en: [Device]
vi: [Thiết bị]

en: [Error List]
vi: [Danh sách lỗi]

en: [ILLEGAL BYTE in line %ld]
vi: [BYTE KHÔNG CHO PHÉP trên dòng %ld]

en: [Incomplete last line]
vi: [Dòng cuối cùng không đầy đủ]

en: [NL found]
vi: [tìm thấy ký tự NL]

en: [NOT converted]
vi: [KHÔNG được chuyển đổi]

en: [New File]
vi: [Tập tin mới]

en: [New file]
vi: [Tập tin mới]

en: [New]
vi: [Mới]

en: [No File]
vi: [Không có tập tin]

en: [No file]
vi: [Không có tập tin]

en: [No write since last change]
vi: [Thay đổi chưa được ghi nhớ]

en: [Not edited]
vi: [Chưa soạn thảo]

en: [Permission Denied]
vi: [Truy cập bị từ chối]

en: [Preview]
vi: [Xem trước]

en: [READ ERRORS]
vi: [LỖI ĐỌC]

en: [RO]
vi: [Chỉ đọc]

en: [Read errors]
vi: [Lỗi đọc]

en: [calls] total re/malloc()'s %lu, total free()'s %lu
vi: [gọi] tổng re/malloc() %lu, tổng free() %lu

en: [converted]
vi: [đã chuyển bảng mã]

en: [crypted]
vi: [đã mã hóa]

en: [dos format]
vi: [định dạng dos]

en: [file ..]       edit specified file(s)
vi: [tập tin ..]     soạn thảo (các) tập tin chỉ ra

en: [help]
vi: [trợ giúp]

en: [long lines split]
vi: [dòng dài được chia nhỏ]

en: [mac format]
vi: [định dạng mac]

en: [readonly]
vi: [chỉ đọc]

en: [string too long]
vi: [chuỗi quá dài]

en: [unix format]
vi: [định dạng unix]

en: and run diff with the original file to check for changes)
vi: gốc bằng chương trình diff).

en: attempt to refer to deleted buffer
vi: cố chỉ đến bộ đệm đã bị xóa

en: attempt to refer to deleted window
vi: cố chỉ đến cửa sổ đã bị đóng

en: autocommand %s
vi: câu lệnh tự động %s

en: by
vi: bởi

en: by Bram Moolenaar et al.
vi: Do Bram Moolenaar và những người khác thực hiện

en: called inputrestore() more often than inputsave()
vi: Hàm số inputrestore() được gọi nhiều hơn hàm inputsave()

en: calling %s
vi: lời gọi %s

en: can't delete OutputObject attributes
vi: Không xóa được thuộc tính OutputObject

en: can't read output of 'charconvert'
vi: không đọc được đầu ra của 'charconvert'

en: cannot change console mode ?!
vi: không thay đổi được chế độ kênh giao tác (console)?!

en: cannot create buffer/window command: object is being deleted
vi: không tạo được câu lệnh của bộ đệm hay của cửa sổ: vật thể đang bị xóa

en: cannot delete line
vi: không xóa được dòng

en: cannot get line
vi: không nhận được dòng

en: cannot insert line
vi: không chèn được dòng

en: cannot insert/append line
vi: không thể chèn hoặc thêm dòng

en: cannot open
vi: không mở được

en: cannot register callback command: buffer/window is already being deleted
vi: không đăng ký được câu lệnh gọi ngược: bộ đệm hoặc cửa sổ đang bị xóa

en: cannot register callback command: buffer/window reference not found
vi: không đăng ký được câu lệnh gọi ngược: không tìm thấy liên kết đến bộ đệm hoặc cửa sổ

en: cannot replace line
vi: không thay thế được dòng

en: cannot save undo information
vi: không ghi được thông tin về việc hủy thao tác

en: cannot set line(s)
vi: không thể đặt (các) dòng

en: cannot yank; delete anyway
vi: sao chép không thành công; đã xóa

en: close
vi: đóng

en: cmd: %s
vi: câu lệnh: %s

en: connected
vi: được kết nối

en: continuing in %s
vi: tiếp tục trong %s

en: could not source "%s"
vi: không thực hiện được "%s"

en: cs_create_connection exec failed
vi: thực hiện cs_create_connection không thành công

en: cs_create_connection: fdopen for fr_fp failed
vi: cs_create_connection: thực hiện fdopen cho fr_fp không thành công

en: cs_create_connection: fdopen for to_fp failed
vi: cs_create_connection: thực hiện fdopen cho to_fp không thành công

en: cscope commands:
vi: các lệnh cscope:

en: cscope connection %s closed
vi: kết nối %s với cscope đã bị đóng

en: cursor position outside buffer
vi: vị trí con trỏ nằm ngoài bộ đệm

en: defaulting to '
vi: theo mặc định '

en: deleted block 1?
vi: đã xóa khối số 1?

en: don't quit the editor until the file is successfully written!
vi: đừng thoát khởi trình soạn thảo, khi tập tin còn chưa được ghi nhớ thành cồng

en: error list %d of %d; %d errors
vi: danh sách lỗi %d của %d; %d lỗi

en: expressions disabled at compile time
vi: biểu thức bị tắt khi biên dịch

en: file
vi: tập tin

en: filename / context / line
vi: tên tập tin / nội dung / dòng

en: finished sourcing %s
vi: thực hiện xong %s

en: freeing %ld lines
vi: đã làm sạch %ld dòng

en: gvimext.dll error
vi: lỗi gvimext.dll

en: help
vi: trợ giúp

en: in path ---
vi: trong đường dẫn ---

en: invalid attribute
vi: thuộc tính không đúng

en: invalid buffer number
vi: số của bộ đệm không đúng

en: invalid expression
vi: biểu thức không đúng

en: invalid mark name
vi: tên dấu hiệu không đúng

en: is a directory
vi: là một thư mục

en: is not a file
vi: không phải là một tập tin

en: is not a file or writable device
vi: không phải là một tập tin thay một thiết bị có thể ghi nhớ

en: is read-only (add ! to override)
vi: là tập tin chỉ đọc (thêm ! để ghi nhớ bằng mọi giá)

en: keyboard interrupt
vi: sự gián đoạn của bàn phím

en: line %4ld:
vi: dòng %4ld:

en: line %ld
vi: dòng %ld

en: line %ld of %ld --%d%%-- col
vi: dòng %ld của %ld --%d%%-- cột

en: line %ld: %s
vi: dòng %ld: %s

en: line %ld: could not source "%s"
vi: dòng %ld: không thực hiện được "%s"

en: line %ld: sourcing "%s"
vi: dòng %ld: thực hiện "%s"

en: line number out of range
vi: số thứ tự của dòng vượt quá giới hạn

en: logoff
vi: thoát

en: mark not set
vi: dấu hiệu chưa được đặt

en: match %d
vi: Tương ứng %d

en: match %d of %d
vi: Tương ứng %d của %d

en: maximal
vi: lớn nhất

en: mch_get_shellsize: not a console??
vi: mch_get_shellsize: không phải là kênh giao tác (console)??

en: menu  Edit->Global Settings->Toggle Insert Mode
vi: trình đơn Soạn thảo->Thiết lập chung->Chế độ chèn

en: menu  Edit->Global Settings->Toggle Vi Compatible
vi: trình đơn Soạn thảo->Thiết lập chung->Tương thích với Vi

en: menu  Help->Orphans           for information
vi: trình đơn Trợ giúp->Mồ côi             để có thêm thông tin

en: menu  Help->Sponsor/Register  for information
vi: trình đơn Trợ giúp->Giúp đỡ/Đăng ký để biết thêm thông tin

en: minimal
vi: nhỏ nhất

en: new shell started
vi: đã chạy shell mới

en: no
vi: không

en: no cscope connections
vi: không có kết nối với cscope

en: no such buffer
vi: không có bộ đệm như vậy

en: no such window
vi: không có cửa sổ như vậy

en: no syncing
vi: không đồng bộ hóa

en: not
vi: không

en: not found
vi: không tìm thấy

en: not found in 'runtimepath': "%s"
vi: không tìm thấy trong 'runtimepath': "%s"

en: not implemented yet
vi: tạm thời chưa được thực thi

en: pe_line_count is zero
vi: giá trị pe_line_count bằng không

en: pre-vimrc command line
vi: dòng lệnh chạy trước khi thực hiện vimrc

en: read from Netbeans socket
vi: đọc từ socket NetBeans

en: readonly attribute
vi: thuộc tính chỉ đọc

en: recording
vi: đang ghi

en: replace with %s (y/n/a/q/l/^E/^Y)?
vi: thay thế bằng %s? (y/n/a/q/l/^E/^Y)

en: row %d column %d
vi: hàng %d cột %d

en: search hit BOTTOM, continuing at TOP
vi: tìm kiếm sẽ được tiếp tục từ ĐẦU tài liệu

en: search hit TOP, continuing at BOTTOM
vi: tìm kiếm sẽ được tiếp tục từ CUỐI tài liệu

en: shell returned %d
vi: thoát shell với mã %d

en: shutdown
vi: tắt máy

en: softspace must be an integer
vi: giá trị softspace phải là một số nguyên

en: sourcing "%s"
vi: thực hiện "%s"

en: stack_idx should be 0
vi: giá trị stack_idx phải bằng 0

en: string cannot contain newlines
vi: chuỗi không thể chứa ký tự dòng mới

en: syncing on C-style comments
vi: Đồng bộ hóa theo chú thích kiểu C

en: syncing starts
vi: đồng bộ hóa bắt đầu

en: tag %d of %d%s
vi: thẻ ghi %d của %d%s

en: tagname
vi: tên thẻ ghi

en: to %s on %s
vi: tới %s trên %s

en: type  :help cp-default<Enter> for info on this
vi: hãy gõ :help cp-default<Enter> để có thêm thông tin về điều này

en: type  :help iccf<Enter>       for information
vi: hãy gõ :help iccf<Enter>       để biết thêm thông tin

en: type  :help register<Enter>   for information
vi: hãy gõ :help register<Enter>   để biết thêm thông tin

en: type  :help sponsor<Enter>    for information
vi: hãy gõ :help sponsor<Enter>    để biết thêm thông tin

en: type  :help version6<Enter>   for version info
vi: hãy gõ :help version6<Enter>   để biết về phiên bản này

en: type  :help windows95<Enter>  for info on this
vi: hãy gõ :help windows95<Enter>  để biết thêm thông tin

en: type  :help<Enter>  or  <F1>  for on-line help
vi:  hãy gõ :help<Enter> hoặc <F1>  để có được trợ giúp

en: type  :q<Enter>               to exit
vi:     hãy gõ :q<Enter>               để thoát khỏi chương trình

en: type  :set nocp<Enter>        for Vim defaults
vi: hãy gõ :set nocp<Enter>        để chuyển vào chế độ Vim

en: unknown flag:
vi: cờ không biết:

en: unknown option
vi: tùy chọn không rõ

en: unknown vimOption
vi: không rõ tùy chọn vimOption

en: version
vi: phiên bản

en: vim error
vi: lỗi của vim

en: with (classic) GUI.
vi: với giao diện đồ họa (cổ điển) GUI.

en: with BeOS GUI.
vi: với giao diện đồ họa GUI BeOS.

en: with Carbon GUI.
vi: với giao diện đồ họa GUI Carbon.

en: with Cocoa GUI.
vi: với giao diện đồ họa GUI Cocoa.

en: with GTK GUI.
vi: với giao diện đồ họa GUI GTK.

en: with GTK-GNOME GUI.
vi: với giao diện đồ họa GUI GTK-GNOME.

en: with GTK2 GUI.
vi: với giao diện đồ họa GUI GTK2.

en: with GTK2-GNOME GUI.
vi: với giao diện đồ họa GUI GTK2-GNOME.

en: with GUI.
vi: với giao diện đồ họa GUI.

en: with Photon GUI.
vi: với giao diện đồ họa GUI Photon.

en: with X11-Athena GUI.
vi: với giao diện đồ họa GUI X11-Athena.

en: with X11-Motif GUI.
vi: với giao diện đồ họa GUI X11-Motif.

en: with X11-neXtaw GUI.
vi: với giao diện đồ họa GUI X11-neXtaw.

en: without GUI.
vi: không có giao diện đồ họa GUI.

en: writelines() requires list of strings
vi: writelines() yêu cầu một danh sách các chuỗi
